Mua hàng nhập khẩu nhập kho

Đào Dung

Bên mình có nhập hàng chuyển khoản trước theo 2 nội dung như sau:
- Lần 1: thanh toán trước 30% - 3642$ tỉ giá 23410đ
- Lần 2: Thanh toán 70% - 10000$ tỉ giá 22270đ bên khách hàng xuất hóa đơn luôn nhưng 2/8 hàng mới về nhập kho thì hạch toán trong phần mềm như thế nào ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình có nhập hàng chuyển khoản trước theo 2 nội dung như sau:
- Lần 1: thanh toán trước 30% - 3642$ tỉ giá 23410đ
- Lần 2: Thanh toán 70% - 10000$ tỉ giá 22270đ bên khách hàng xuất hóa đơn luôn nhưng 2/8 hàng mới về nhập kho thì hạch toán trong phần mềm như thế nào ạ?
Thưa anh/chị
Khi anh/chị thanh toan trước tiền hàng 30%, anh/chị vào ngân hàng làm UNC: N331 C 112: 3642$ tỉ giá 23410đ
Khi bên KH xuất HĐ,anh chị lam theo HD để hạch toán hóa đơn cho lô hàng về theo tài liệu sau: http://help.misasme2017.misa.vn/hoadonvetruoc_hangvesau.htm
Trân trọng!

Đào Dung

Cảm ơn bạn! Mình hỏi thêm vấn đề nữa là trong hóa đơn nó ghi chi tiết từng mã hàng như sau
Hàng A - số lượng 90 - đơn giá: 12$ - Tổng 1080$
Hàng B - số lượng 20 - đơn giá 10 - tổng 200$
.......

Mình muốn hạch toán chi tiết để theo dõi từng mã hàng thì hạch toán thế nào

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn bạn! Mình hỏi thêm vấn đề nữa là trong hóa đơn nó ghi chi tiết từng mã hàng như sau
Hàng A - số lượng 90 - đơn giá: 12$ - Tổng 1080$
Hàng B - số lượng 20 - đơn giá 10 - tổng 200$
.......

Mình muốn hạch toán chi tiết để theo dõi từng mã hàng thì hạch toán thế nào
Dạ thưa anh/chị
Vấn đề này thì đơn vị tạo 2 mã hàng A và B để theo dõi thôi ạ, khi hạch toán mua hàng thì chọn từng dòng mã hàng rồi nhập SL, đơn giá thôi ạ
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nhưng mà hóa đơn nó chỉ ghi tổng tiền tức là 3642$+10000$ ý mà mình chuyển 2 lần tiền. Mà công ty thì muốn theo dõi các mã hàng
Thưa anh/chị
anh/chị vui lòng nêu rõ giúp em, bên trên anh/chị có trình bày là trên HĐ ghi chi tiết từng mã hàng nhưng bên dưới lại nêu là HĐ ghi tổng tiền, vậy thực tế trên HĐ nó đang thể hiện 1 dòng tổng tiền nhưng đơn vị chị muốn theo dõi riêng cho từng mã hàng là bao nhiêu đúng k ạ?Còn chuyển tiền 2 lần thì đơn vị cứ hạch toán trả tiền NCC bình thường theo từng lần trả thôi ạ?
Trân trọng

Đào Dung

Thưa anh/chị
anh/chị vui lòng nêu rõ giúp em, bên trên anh/chị có trình bày là trên HĐ ghi chi tiết từng mã hàng nhưng bên dưới lại nêu là HĐ ghi tổng tiền, vậy thực tế trên HĐ nó đang thể hiện 1 dòng tổng tiền nhưng đơn vị chị muốn theo dõi riêng cho từng mã hàng là bao nhiêu đúng k ạ?Còn chuyển tiền 2 lần thì đơn vị cứ hạch toán trả tiền NCC bình thường theo từng lần trả thôi ạ?
Trân trọng
Ừa đúng rồi thì như vậy bên mình làm thế nào nhỉ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Ừa đúng rồi thì như vậy bên mình làm thế nào nhỉ
Thưa anh/chị
Đối với trường hợp này, anh/chị có thể làm như sau: Đầu tiên, anh/chị lập chứng từ mua hàng nhập khẩu nhập kho, khai báo các dòng mã hàng chi tiết về SL, DG thành tiền nhưng chọn không kèm HĐ
Sau đó đơn vị qua tab nhận hóa đơn/Thêm, chọn chứng từ mua hàng trước đó sau đó xóa các dòng mã hàng đi, tự tạo một mã dịch vụ và khai báo 1 dòng tổng tiền như trên HĐ bên kia xuất cho đơn vị thì khi đó vẫn đáp ứng được vấn đề hóa đơn thể hiện 1 dòng tổng và đơn vị vẫn theo dõi được số lượng hàng nhập về
Trân trọng!

Đào Dung

Thưa anh/chị
Đối với trường hợp này, anh/chị có thể làm như sau: Đầu tiên, anh/chị lập chứng từ mua hàng nhập khẩu nhập kho, khai báo các dòng mã hàng chi tiết về SL, DG thành tiền nhưng chọn không kèm HĐ
Sau đó đơn vị qua tab nhận hóa đơn/Thêm, chọn chứng từ mua hàng trước đó sau đó xóa các dòng mã hàng đi, tự tạo một mã dịch vụ và khai báo 1 dòng tổng tiền như trên HĐ bên kia xuất cho đơn vị thì khi đó vẫn đáp ứng được vấn đề hóa đơn thể hiện 1 dòng tổng và đơn vị vẫn theo dõi được số lượng hàng nhập về
Trân trọng!
Thế lúc lấy tỉ giá mình lấy tỉ giá là bn