GIÁ THÀNH

Gia Hưng

Member
Misa hướng dẫn mình tính giá thành
Mình tính giá thành theo phương pháp giản đơn, nhưng khi tính giá thành thì chi phí nguyên vật liệu tập hợp lên rất ít ko đúng với thực tế, mặc dù trong quá trình xuất kho mình có phân bổ chi phí NVLTT vào đối tượng tập hợp chi phí rồi.

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Misa hướng dẫn mình tính giá thành
Mình tính giá thành theo phương pháp giản đơn, nhưng khi tính giá thành thì chi phí nguyên vật liệu tập hợp lên rất ít ko đúng với thực tế, mặc dù trong quá trình xuất kho mình có phân bổ chi phí NVLTT vào đối tượng tập hợp chi phí rồi.
Thưa anh/chị
chi phí NVL trực tiếp đơn vị mình khi hạch toán không chọn ĐT THCP và có chọn khoản mục la NVLTT thì sẽ lên ở đó để phân bổ cp chung, nếu anh/chị bảo lên không đúng thì đơn vị vui lòng ktra lại chứng từ chi phí trong kỳ liên quan có tập hợp đủ chưa, và các kỳ trước tỷ lệ phân bổ đúng chưa nhé
Tại giao diện phân bổ cp chung, có cột xem chứng từ liên quan,anh/chị xem ở đó thử đủ chứng từ không nhé
trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
bạn xem giúp mình hình ảnh, mình kết xuất được chi phí nguyên vật liệu theo đối tượng tập hợp chi phí, nhưng ko lên được trên bảng tính giá thành
Thưa anh/chị
Phần mà anh/chị hỏi là cp NVLTT để phân bổ chi phí chung, nghĩa là những chi phí nào anh/chị không xác định được cho đối tượng
THCP nào thì sẽ để trống cột ĐT THCP và nhập ô khoản mục CP là NVLTT để phân bổ cp chung cho tất cả ĐT THCP trong kỳ tính giá thành
Khi tính giá thành, tới bước phân bổ chi phí chung, sẽ hiện ra chi phí trực tiếp cần phân bổ chứ không phải là giá trị xuất kho nhé
Trân trọng