Hạch toán thanh toán nhà cung cấp bằng ngoại tệ

Thư Milky

Công ty mình có nghiệp vụ thanh toán nhà cung cấp bằng ngoại tệ nhưng dùng tài khoản tiền việt vì công ty mình ko có tài khoản ngoại tệ. Mình thực hiện như vậy có đúng không nhé.

Bước 1: Tùy chọn - Đổi phương phjáp xuất quỹ là bình quân cuối kỳ
Bước 2: Hạch toán mua ngoại tệ : Ngân hàng - chi tiền - Nợ 1122/1121
Bước 3: Ngân hàng - Trả tiền nhà cung cấp. Lúc này chọn tiền USD, đánh tỷ giá ngày trả tiền, chọn nhà cung cấp, trả tiền

Như vậy có đúng không?

Cho mình hỏi thêm về việc đánh giá chênh lệch ngoại tệ cuối năm. Mình không biết phải hạch toán nghiệp vụ như thế nào?? Cách thực hiện như thế nào?? Xin tư vấn giúp . Mình cám ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Đơn vị dùng tiền VND để mua USD -> Quý khách hàng vào Nghiệp vụ\Tiền gửi\Chuyển tiền nội bộ để nhập liệu nghiệp vụ này nhé, loại tiền ưu tiên là USD ghi Nợ TK 1122/Có TK 1121
Sau đó đơn vị thực hiện trả tiền nhà cung cấp như bước 3 nhé
Đánh giá tài khoản ngoại tệ Quý khách hàng vui lòng tham khảo tài liệu tại đây: http://help.misasme2017.misa.vn/danhgialai_taikhoanngoaite.htm
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Thư Milky

Mình không cấn phải chuyển đổi phương pháp xuất quỹ đúng ko ạ? Nhưng nếu k đổi phương pháp xuất ngoại tệ thì khi trả tiền nhà cung cấp sẽ không hiện lên bảng như hình đính kèm

Đính kèm

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Nếu đơn vị áp dụng theo phương pháp bình quân cuối kỳ thì tới cuối kỳ Quý khách hàng thực hiện tính tỷ giá xuất quỹ và đánh giá chênh lệch tài khoản ngoại tệ
Nếu đơn vị áp dụng phương pháp bình quân tức thời thì chương trình tính tỷ giá xuất quỹ và hạch toán chênh lệch tài khoản ngoại tệ ngay tại thời điểm hạch toán chứng từ
Các phương pháp tính tỷ giá xuất quỹ, Quý khách hàng tham khảo tại link: http://help.misasme2017.misa.vn/html_23030000.htm
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng.

Lê Thị Bích

Mình có nghiệp vụ mà mình đang chưa rõ lắm. Bạn giúp mình nhé.
Ngày 12/04, giấy báo rút ngoại tệ chi 10.000USD , biết :
- tỷ giá lúc ghi nhận nợ là : 20.000đ/USD
- tỷ giá thực tế tại thời điểm ps : 20.200đ/USD
- tỷ giá ghi trên sổ kế toán : 20.400đ/USD.
Khi mình thực hiện chuyển tiền nội bộ: thì mình phải lấy tỷ giá nào?
Khi thực hiện thanh toán nợ thì mình hạch toán theo tỷ giá nào?
Hiện tại mình đang hạch toán như vậy có đúng k ạ?
N331:10.000x20.400
C112 : 10.000x20.200
C515: 10.000x200

HTLE_MISA

Member
Thưa chị Bích!
- Khi thực hiện trả tiền nhà cung cấp, chị thực hiện trả tiền theo tỷ giá ghi nhận công nợ : 20.000 và thực hiện xử lý chênh lệch tỷ giá với tỷ giá xuất quỹ. Trên chương trình MISA. Chị vào Nghiệp vụ/ Ngân hàng/ Thêm Trả tiền nhà cung cấp/ Chọn khách hàng/ Loại tiền và chọn chứng từ mua hàng cần thanh toán. Khi đó chương trình sẽ tự động hạch toán và xử lý chênh lệch tỷ giá ( trường hợp chị dùng tỷ giá xuất quỹ là Bình quân tức thời). Trường hợp chị dùng phương pháp tình tỷ giá xuất quỹ là Bình quân cuối kỳ. Khi chị vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Tính tỷ giá xuất quỹ khi đó chương trình sẽ tính tỷ giá xuất quỹ và thực hiện xử lý chênh lệch tỷ giá nếu có nhé
Chúc chị thành công!