Đối tượng tập hợp chi phí

Hằng Nga

Member
Dear Misa,
Mình không hiểu đối tượng tập hợp chi phí có tác dụng gì khi tính giá thành
Mình tạo thêm mã đối tượng mới là NG_12*45*390
Rõ ràng trong danh mục không có nhưng khi mình tạo thì máy báo là có mã rồi
Vậy kiểm tra như thế nào ạ

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Đối tượng tập hợp chi phí cho phép quản lý các đối tượng tập hợp chi phí như: phân xưởng, sản phẩm, quy trình sản xuất, công đoạn sản xuất... phục vụ cho công tác tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm.
Ví dụ: Với phương pháp giản đơn thì đối tượng tập hợp chi phí tương ứng với một thành phẩm...

Như theo ảnh là MISA thấy đơn vị đang thêm mới thành phẩm ở danh mục VTHH . Trường hợp mã thành phẩm đã tồn tại, thì khi khai báo đối tượng THCP là sản phẩm thì đơn vị chọn tới mã thành phẩm đã có sẵn chứ ko ấn vào dấu " + " để thêm mới nhé

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng.

Hằng Nga

Member
Dear Misa
Mình cũng đã tính giá thành cho doanh nghiệp sản xuất trên misa 2012 nhưng mình thường chọn vào mã công trình, nghĩa là mọi chi phí sẽ được tập hợp hết vào mã công trình đó
Tuy nhiên, trong Misa 2015 lần này mình cũng tính như vậy nhưng khi xuất kho NVL và CCDC cho mã công trình đó thì máy cứ báo nhập mã đối tượng tập hợp chi phí và không cho ghi sổ mặc dù mình đã bỏ tích chọn.
Vậy mình muốn làm như cách cũ trên misa 2015 thì làm như thế nào ạ
Trân trọng!

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng

Quý khách hàng thực hiện tính giá thành theo công trình theo hướng dẫn tại đây:

http://help.misasme2015.misa.vn/giathanh_congtrinh_vuviec.htm

Khi xuất NVL thì đơn vị chỉ cần chọn tới mã công trình nhé, trường hợp phần mềm yêu cầu nhập mã đối tượng THCP, Quý khách hàng vui lòng kiểm tra tài khoản hạch toán ở Danh mục / Tài khoản / Hệ thống tài khoản có đang tích chi tiết theo Đối tượng THCP không thì thực hiện bỏ tích nhé

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng.

Phuongdong20888

Nhờ anh chị giúp em
E đang tính Z cho tháng 3 thì bị cộng dồn số tiền NVL, NC của tháng 1+Tháng 2 vào
Nguyên nhân là do tháng 1+2 cùng 1 mã Thành Phẩm là Xà
Sang T3 em cũng dùng luôn mã TP đó để tập HỢp Chi phí
Vậy cho em hỏi, Mỗi lần xuất kho SP để SX và tính giá thành cần lập 1 mã Đối tượng THCP khác ạ. Hay dùng luôn mã cũ ạ
Em cảm ơn

Phuongdong20888

Vậy tại sao em dùng mã cũ lại bị sai Z ạ. e đang ko hiểu nguyên nhân tại sao lại vậy ạ. và cách xử lý trong TH này của em là như thế nào ạ
E cảm ơn