Xuất hoá đơn

Xuân Lan

Chào các anh/chị!
Anh/chị giúp em: em nhập hoá đơn gtgt vào phần mềm, em bị sai số hoá đơn mà không biết chỉnh lại bằng cách nào, nhờ các anh/chị hỗ trợ giúp em! em cảm ơn nhiều ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Lan,
Hóa đơn này chị đã kê khai với Thuế chưa ạ hay chỉ mong muốn sửa chứng từ thôi ạ? Anh/chị nói cụ thể yêu cầu để MISA có căn cứ tư vấn được đúng đắn nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Xuân Lan

Em nhập lại chứng từ vô phần mềm chị ơi, em sử dụng phần mềm từ tháng 7 và em muốn nhập lại chứng từ lên phần mềm hết để tiện theo dõi, em làm báo cáo với Thuế rồi ạ!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Theo mô tả của chị thì em hiểu là khi chị kê khai với Thuế thì là thông tin số hóa đơn đúng đắn chỉ là khi nhập liệu trên phần mềm thì bị gõ sai thông tin số hóa đơn? Trường hợp này chị vui lòng mở chứng từ đó lên, nhấn Bỏ ghi, nhấn Sửa rồi sửa lại số Hóa đơn ở tab Hóa đơn và nhấn Cất nhé.

Xuân Lan

Dạ đúng vậy nhưng xin lỗi em đã ghi không rõ ràng: Hoá đơn đầu ra, em xuất cho khách hàng đó chị! em đã cấp số hoá đơn rồi, do khi nhập hoá đơn bán ra vào phần mềm, 2 hoá đơn cùng ngày, khi cấp hoá đơn em bị cấp sai số hoá đơn

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Trường hợp sửa hóa đơn đầu ra số hóa đơn chị sửa tương tự nhé. Tuy nhiên nếu đơn vị đang thực hiện cấp số hóa đơn tự động thì phần mềm không cho sửa, do vậy chị cần vào Hệ thống\Tùy chọn\Tùy chọn chung\bỏ tích ô Sử dụng phần mềm để quản lý phát hành hóa đơn. Sau đó chị thực hiện sửa chứng từ như hướng dẫn trên, nếu tiếp tục muốn phần mềm Quản lý hóa đơn (cấp số tự động) thì chị làm vào Hệ thống\tùy chọn và tích Sử dụng phần mềm để quản lý phát hành hóa đơn nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc chị sức khỏe và thành công!

Xuân Lan

Chị NNLUONG_MISA cho em hỏi cách nhập tài sản cố định chưa thanh toán? Cty em mua 1 container, hoá đơn về ngày 21/3/2017, cty chuyển trả trước 10tr ngày 22/03/2017, đến ngày 27 chuyển trả hết phần còn lại, em nhập vào phần mềm thế nào để hiểu phần công nợ và lên thuế gtgt? Monh chị hướng dẫn dùm em!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Khi hóa đơn về ngày 21/3 thì chị có nhận tài sản luôn không hay là thế nào ạ? Trường hợp hàng mua và hóa đơn về cùng ngày, chị làm như sau:
1. Vào Danh mục\Vật tư hàng hóa: Khai báo tài sản có tính chất là Dịch vụ
2. Ngày 21/3: Vào Mua hàng\Mua hàng dịch vụ không qua kho, chọn mã hàng tài sản bước 1, hạch toán Nợ TK 211/Có TK 331, tab Thuế khai báo TK thuế 1331 và các thông tin hóa đơn.
- Vào Tài sản cố định, ghi tăng TSCĐ, tab Nguồn gốc hình thành chọn đến chứng từ mua hàng
3. Ngày 22/3, vào Tiền mặt hoặc tiền gửi\Chi tiền: Nợ TK 331/Có TK 111 (112): 10.000.000đ
4. Ngày 27/3, vào Tiền mặt hoặc tiền gửi\Chi tiền: Nợ TK 331/Có TK 111 (112): số tiền còn lại
- Vào Mua hàng\Đối trừ chứng từ: thực hiện đối trừ chứng từ công nợ với 2 chứng từ thanh toán.

Xuân Lan

Dạ em cảm ơn!
Em đang gặp khó ngay chứng từ đầu vào, chị hướng dẫn dùm em: Em nhận chứng từ nhập hàng Tháng 3/2017, nhưng đến Tháng 4/2017 em mới trả tiền và lên thuế GTGT, Chị cho em hỏi em phải nhập vào phần mềm như thế nào hợp lý ạ? Em đã nhập không lên tiền thuế thì khi chọn "Trả tiền cho nhà cung cấp" thì không có số tiền thuế! Chị giúp dùm em!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Nghĩa là tháng 3 chị nhận hàng nhưng đến tháng 4 chị mới nhận được Hóa đơn GTGT đồng thời chị mới thực hiện thanh toán? Nếu đúng như vậy chị áp dụng hình thức Hàng về trước hóa đơn về sau để nhập liệu theo hướng dẫn của link sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/hangvetruoc_hoadonvesau.htm
Khi thanh toán, chị nên vào Tiền mặt hoặc Tiền gửi\Chi tiền hạch toán Nợ TK 331/Có TK 111(112).
Sau đó vào Nghiệp vụ\Mua hàng\Đối trừ chứng từ và thực hiện đối trừ chứng từ mua hàng với chứng từ thanh toán theo hướng dẫn sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_14070200.htm

Xuân Lan

dạ hoá đơn và hàng về nhập kho ngày 25/03/2017 nhưng đến 15/04/2017 chuyển unc trả tiền, hoá đơn lên báo cáo thuế của tháng 4, nên em không biết nhập sao để trả tiền và lên thuế đúng!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Lan,
Hóa đơn và về ngày 25/3==> Chị nhập trong Mua hàng hóa dịch vụ, Nhận kèm hóa đơn==> khi nhập liệu chị nhớ khai báo % thuế, TK thuế ở tab Thuế trên chứng từ.
Tháng 3 khi lập tờ khai, trên tờ khai nhấn chuột phải để loại bỏ chứng từ hóa đơn này==> Tháng 4 lập tờ khai sẽ hiển thị hóa đơn này.
Tháng 4 khi trả tiền nhà cung cấp, chị vào Nghiệp vụ\Mua hàng\Trả tiền nhà cung cấp, chọn Mã nhà cung cấp, loại tiền hạch toán tương đương trên hóa đơn mua vào, nhấn Lấy dữ liệu==> hiển thị hóa đơn ở tab chứng từ công nợ==> tích chọn rồi nhấn Trả tiền.
Chị thực hiện theo hướng dẫn nếu không được thì vui lòng ghi rõ nội dung yêu cầu, cung cấp ID và Pass của phần mềm được cài đặt Tại đây gửi vào hòm thư [email protected] đồng thời cc cho email [email protected] để MISA vào hỗ trợ kiểm tra nhé!

Xuân Lan

em cảm ơn! nhưng em khó hiểu khi chọn phân hệ Thuế - Tờ khai thuế GTGT - chọn quý 2 thì tất cả các hoá đơn đều lên bảng kê mua vào mà không phải là các hoá đơn bắt đầu tư tháng 4 (nhập hoá đơn lên theo thứ tự từng tháng, không nhập hàng trước sau hoá đơn gì hết), chọn tháng 1 thì ra đúng chỉ lên các hoá đơn tháng 1, nhưng khi chọn tháng 2 thì các hoá đơn tháng 1 cũng có trên bảng kê mua vào luôn? (chọ quý cxung vậy), giải thích dùm em!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Do quy định của thuế thì hóa đơn mua vào được phép kê khai muộn nên nếu như tháng 1 hay quý 1 chị chưa lập tờ khai thì khi lập tờ khai của tháng/quý tiếp theo sẽ hiển thị các hóa đơn chưa được kê khai.
Vì vậy nếu thực tế các hóa đơn đã được kê khai thì chị vui lòng thực hiện thêm tờ khai theo tháng/quý trên phần mềm để được hiểu là các hóa đơn đó đã được kê khai và không bị hiển thị ở tờ khai của kỳ tiếp theo nhé.

em cảm ơn! nhưng em khó hiểu khi chọn phân hệ Thuế - Tờ khai thuế GTGT - chọn quý 2 thì tất cả các hoá đơn đều lên bảng kê mua vào mà không phải là các hoá đơn bắt đầu tư tháng 4 (nhập hoá đơn lên theo thứ tự từng tháng, không nhập hàng trước sau hoá đơn gì hết), chọn tháng 1 thì ra đúng chỉ lên các hoá đơn tháng 1, nhưng khi chọn tháng 2 thì các hoá đơn tháng 1 cũng có trên bảng kê mua vào luôn? (chọ quý cxung vậy), giải thích dùm em!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vào Báo cáo\Kho\xem Sổ chi tiết vật tư hàng hóa để xem được chi tiết tình hình nhập xuất. Trường hợp chỉ muốn kê riêng phần xuất, tại báo cáo này, nhấn chuột phải chọn Sửa mẫu, cho hiển thị cột Loại chứng từ==> Khi xem báo cáo lọc loại chứng từ Phiếu xuất.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!
chị cho em hỏi muốn làm báo cáo xuất kho chi tiết làm như thế nào vậy chị, chị giúp dùm em thanks chị

Xuân Lan

Thưa chị,
Do quy định của thuế thì hóa đơn mua vào được phép kê khai muộn nên nếu như tháng 1 hay quý 1 chị chưa lập tờ khai thì khi lập tờ khai của tháng/quý tiếp theo sẽ hiển thị các hóa đơn chưa được kê khai.
Vì vậy nếu thực tế các hóa đơn đã được kê khai thì chị vui lòng thực hiện thêm tờ khai theo tháng/quý trên phần mềm để được hiểu là các hóa đơn đó đã được kê khai và không bị hiển thị ở tờ khai của kỳ tiếp theo nhé.
Ak, em hiểu rồi, em cảm ơn nhiều nhá!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc chị sức khỏe và thành công!