Hạch toán tài khoản 154

Công ty em là công ty dịch vụ, mã vật tư hàng hóa em để là dịch vụ, thì em có thể lập theo đơn đặt hàng để tập hợp doanh thu, chi phí được không ạ.
Vì bình thường em thấy các công ty bán hàng hóa, thương mại thì mới lập đơn đặt hàng ạ.
Chị cho em hỏi thêm là đơn đặt hàng để đang thực hiện thì khi nào sẽ chuyển sang hoàn thành ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA đang xem xét vấn đề này và sẽ phản hồi với anh/chị ngay khi có kết quả!
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Vấn đề này của đơn vị hoàn toàn thực hiện được nhé. Trên phân hệ Bán hàng\Đơn đặt hàng lập cho các mã hàng có tính chất là dịch vụ==> Khi vào Bán hàng\Hóa đơn bán hàng chọn bán hàng từ Đơn đặt hàng sẽ theo dõi được tình hình thực hiện đơn đặt hàng đó và theo dõi được doanh thu liên quan tới Đơn đặt hàng.
http://help.misasme2017.misa.vn/banhang_theodondathang.htm
Đối với các khoản chi phí phát sinh tới Đơn đặt hàng cần tập hợp, trên chứng từ nhập liệu anh/chị chọn thông tin Đơn đặt hàng ở cột Đơn đặt hàng nhé.

Đơn đặt hàng khi tạo mới là trạng thái Chưa thực hiện==> Khi có phát sinh ghi sổ chứng từ Hóa đơn bán hàng từ Đơn đặt hàng này nếu chưa giao hết thì tự động chuyển sang trạng thái Đang thực hiện==> Hóa đơn bán hàng cuối cùng hoàn thành giao số lượng chốt cho đơn hàng ghi sổ thì sẽ tự động chuyển về Đã thực hiện.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

Thanhdtt

Thưa anh/chị
Trường hợp đơn vị đang sử dụng gói Standar chưa có phân hệ giá thành, nếu không nâng cấp gói dịch vụ thì anh/chị cần theo dõi và tính giá thành bên ngoài sau đó nhập liệu thủ công vào phần mềm. Trên MISA anh/chị có thể tổng hợp thủ công bằng cách: Anh/chị có thể khai báo Danh mục\Mã thống kê: mỗi mã thống kê là 1 dịch vụ==> Tập hợp chi phí bằng cách chọn các mã dịch vụ này trên các chứng từ chi phí Nợ TK 154 phát sinh==> Khi cần tổng hợp chi phí tính giá thành, anh/chị vào Báo cáo\Tổng hợp\Sổ chi tiết tài khoản\ in tài khoản 154, nhấn chuột phải chọn Sửa mẫu và cho hiển thị cột Mã thống kê==> Lọc các mã thống kê sẽ tổng hợp được chi phí liên quan để tính giá thành==> Vào Nghiệp vụ\Chứng từ nghiệp vụ khác ghi Nợ TK 632/Có TK 154 chi tiết cho từng mã thống kê.
Cho mình hỏi, bên mình là công ty xây dựng, các hạng mục như xây lát, ốp trát đều thuê qua thầu phụ. Thầu phụ xuất hóa đơn gồm nhân công và vật liệu. Như vậy
1. Sẽ hach toán trên phân hệ mua hàng/hay dịch vụ?
2. Mỗi mã thống kê là 1 hạng mục công trình được ko?
Anh/chị tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trả lời anh/chị như sau:
1. Hóa đơn thuê ngoài qua thầu phụ anh/chị nhập liệu trong mục Mua hàng dịch vụ hoặc Mua hàng không qua kho nhé (khai báo trong Danh mục\Vật tư hàng hóa mã hàng DICHVU, có tính chất là Dịch vụ==> Nhập hóa đơn mua dịch vụ, trên các dòng chọn mã hàng DICHVU, sửa lại Tên hàng hóa theo nội dung hóa đơn.
2. Khi khai báo mỗi mã thống kê là 1 hạng mục công trình sẽ giúp cho đơn vị thống kê chi tiết được chi phí, doanh thu liên quan đến hạng mục công trình đó;nếu không chi tiết đến hạng mục mà khai báo mã thống kê là công trình thì sẽ không kiểm soát được phần hạng mục công trình mà chỉ theo dõi được cho cả công trình. Do vậy tùy vào nhu cầu đơn vị mà anh/chị lựa chọn việc khai báo cho phù hợp nhé.

Cho mình hỏi, bên mình là công ty xây dựng, các hạng mục như xây lát, ốp trát đều thuê qua thầu phụ. Thầu phụ xuất hóa đơn gồm nhân công và vật liệu. Như vậy
1. Sẽ hach toán trên phân hệ mua hàng/hay dịch vụ?
2. Mỗi mã thống kê là 1 hạng mục công trình được ko?
Anh/chị tư vấn giúp em nhé. Em cảm ơn

Chị cho em hỏi, công ty em là chi nhánh.
Bây giờ có những khoản phát sinh bên em chi hộ công ty mẹ, và những khoản đó được hạch toán vào giá vốn luôn ạ.
TH1: Công ty mẹ sẽ thanh toán ngay cho công ty em trong ngày hôm đó.
TH2: Công ty mẹ, cuối tháng sẽ thanh toán lại cho bên em.
Em đang sử dụng TK3368 để theo dõi ạ, và không muốn dùng 1368 nữa ạ. Chỉ dùng 3368 thì có được không ạ
Em phải hạch toán thế nào trong 2 trường hợp này ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Theo nguyên tắc kế toán, ở đơn vị cấp dưới không có tư cách pháp nhân hạch toán phụ thuộc phản ánh các khoản đã chi, đã trả hộ doanh nghiệp cấp trên và đơn vị nội bộ khác thì sử dụng TK 136; và sử dụng TK 336 khi phản ánh số tiền phải trả cho các đơn vị khác trong nội bộ về các khoản đã được đơn vị khác chi hộ và các khoản thu hộ đơn vị khác... Do vậy nếu đúng theo nguyên tắc kế toán thì anh/chị cần sử dụng TK 136 và 336 nhé.
Anh/chị vui lòng tham khảo hướng dẫn hạch toán của 2 tài khoản theo link sau:
http://niceaccounting.com/HTTK/1/136.html
http://niceaccounting.com/HTTK/3/336.html

Em có một hóa đơn tổng các chi phí của các lô hàng theo bảng kê, không có tiêu thức phân bổ cụ thể nào cả. Mỗi lô hàng có giá trị chi phí khác nhau. Vậy để tính chi phí trên hóa đơn đó vào giá vốn cho các lô hàng cụ thể, trong MISA em phải làm thế nào ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin hướng dẫn anh/chị cách thức thực hiện như sau:
Nhập liệu chứng từ chi phí vận chuyển bốc dỡ cần phân bổ: Vào Mua hàng\Mua hàng hóa dịch vụ: nhập mã hàng CPMH, ví dụ 10.000.000đ, tích Là chi phí mua hàng==> nhấn nút Phân bổ CP==> nhấn chọn chứng từ mua hàng==> tích chọn các chứng từ mua hàng cần phân bổ chi chí==> Tại ô Phương thức phân bổ có các tiêu chí phân bổ tự động theo Số lượng, theo Giá trị; anh/chị có thể lựa chọn tự nhập giá trị và điền bằng tay số tiền cần phân bổ theo nhu cầu đơn vị==> nhấn Đồng ý.

Chị có thể Ultraviewer cho em được không ạ, trong phần mua hàng không có chỗ tích vào là chi phí mua hàng, cũng không thấy có phân bổ chi phí ạ.
ID: 1018800
pass: 2216
em cảm ơn ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin xác nhận đã hỗ trợ thành công vấn đề này của anh/chị qua team.

mã hàng của em đều là dịch vụ cả nên em vào phần phân bổ, không chọn được mã nào cả ạ, lô hàng của em, em đang theo dõi theo mã công trình, em muốn phân bổ theo mã công trình đó được ko ạ. Chị Ultraviewer thực hiện giúp em ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Như đã trao đổi qua team, việc phân bổ chi phí chung cho các chứng từ mua hàng dịch vụ là không thể đáp ứng. Với mong muốn phân bổ chi phí chung vào các hợp đồng dịch vụ, để MISA có hướng dẫn chính xác, anh/chị vui lòng đính kèm nội dung bản word của đơn vị lên forum để MSISA xem xét và trả lời nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Căn cứ file word MISA thấy bản chất vấn đề này bên MISA đã có nhân viên hỗ trợ hướng dẫn anh/chị qua team và hướng dẫn anh/chị sử dụng thông tin Công trình để tập hợp chi phí. Đây là một hướng dẫn đúng đắn, ngoài ra thay vì sử dụng mã Công trình, anh/chị có thể sử dụng Mã Đơn hàng (khai báo trong Bán hàng\tab Đơn đặt hàng) hay mã Hợp đồng (khai báo trong Nghiệp vụ\ Hợp đồng) đều có tính chất như nhau và kết quả như nhau. Và đương nhiên, do sự hạn chế của việc không có phân hệ giá thành nên việc tập hợp của anh/chị sẽ ở dạng liệt kê chứng từ (lên đến 1000 chứng từ), đối với trường hợp thường xuyên phát sinh tính giá thành cho các hợp đồng dịch vụ như đơn vị mình, anh/chị nên nâng cấp lên gói cao hơn để giảm thiểu công sức cũng như đáp ứng được nhiều mẫu biểu Giá thành chi tiết và cụ thể.
Nếu không muốn tính giá thành theo công trình, Anh/chị vui lòng tham khảo tài liệu tính giá thành dịch vụ theo hợp đồng tại link sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_lamthenao_tinhgiathanh_donvicungungdichvu.htm
hoặc theo đơn hàng:
http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_donhang.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22070000.htm
Và xem báo cáo giá thành:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22100000.htm