Hạch toán Vat phí chuyển tiền

Đặng Tân

Chào các anh chị Misa. Mỗi khi chuyển tiền em lập 2 chứng từ. 1 Ủy nhiệm chi số tiền gửi. 1 là phí chuyển khoản. Nhưng khi hạch toán chứng từ phí chuyển khoản vào mục 2.Thuế. Em đã kê đầy đủ nhưng luôn bị báo lỗi số tiền thuế là 0 không phù hợp với mức thuế suất 10%. Xin được anh chị giúp đỡ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh,
Chứng từ hạch toán trên giao diện Tiền mặt, Tiền gửi, Nghiệp vụ khác, nếu phát sinh thuế GTGT thì tại tab hạch toán anh cũng cần hạch toán vào TK thuế, anh xem hình minh họa nhé:

Và tab thuế khai báo:

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh!

Đặng Tân

Thưa anh,
Chứng từ hạch toán trên giao diện Tiền mặt, Tiền gửi, Nghiệp vụ khác, nếu phát sinh thuế GTGT thì tại tab hạch toán anh cũng cần hạch toán vào TK thuế, anh xem hình minh họa nhé:
View attachment 299
Và tab thuế khai báo:
View attachment 300
Câu trả lời rất chính xác rõ ràng dễ hiểu. Cảm ơn chị và phần mềm Misa.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh sức khỏe và thành công!

Đặng Tân

Vâng thưa chị. Xin chị giúp thêm 1 vấn đề nữa.
Khi làm Tờ khai thuế GTGT làm sao để có thể hạch toán thuế GTGT các chi phí này.
Vì khi vào chức năng Thuế=> Tờ khai thuế GTGT=> Bảng kê hàng hóa mua vào chỉ có hàng hóa mua có hóa đơn đã hạch toán trước đấy ở phân hệ Mua hàng thôi ạ.
Cảm ơn chị.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh Tân,
Khi anh nhập liệu chứng từ loại khác như Ủy nhiệm chi, Phiếu chi, Chứng từ nghiệp vụ khác đúng như MISA đã hướng dẫn là nhập liệu TK 1331 bên tab Hạch toán để lên Sổ cái, kê khai TK thuế 1331, % thuế, số hóa đơn, ngày hóa đơn... ở tab Thuế (hình ảnh đã đính kèm minh họa ở bài viết trên) thì các chứng từ này sẽ tự động lấy lên Bảng kê hàng hóa mua vào giống như các chứng từ nhập liệu ở phần Mua hàng và như thế sẽ tự động lấy lên chỉ tiêu Thuế GTGT được khấu trừ trên tờ khai anh nhé.

Cho mình hỏi hạch toán phí chuyển tiền ngân hàng là phải hạch riêng từng lần phát sinh hay là cuối tháng cộng dồn tất cả lần chuyển tiền hạch toán tổng có đc không?

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách!
Phí chuyển tiền NH tùy Quý khách có thể hạch toán theo từng lần phát sinh hay cộng dồn đều được.
Tuy nhiên để đối chiếu dễ dàng với sổ phụ NH thì nên theo từng lần phát sinh.
Trân trọng cảm ơn !

hangkt29

Cho mình hỏi, khi hạch toán phí chuyển tiền thì mình căn cứ vào đâu để kê khai số hóa đơn, mst ngân hàng,... vì mình thấy trong chưngd từ ngân hàng thường không có?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi, khi hạch toán phí chuyển tiền thì mình căn cứ vào đâu để kê khai số hóa đơn, mst ngân hàng,... vì mình thấy trong chưngd từ ngân hàng thường không có?
Thưa Quý khách hàng
Khi khai báo ngân hàng có thể không bắt buộc khai báo mst ngân hàng, anh/chị dựa vào số chứng từ của giấy báo nợ để ghi nhận số hoá đơn tương ứng nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào các bạn,
Khi làm việc với Thuế, mình nghĩ các bạn nên cẩn thận. Ông ấy chỉ công nhận những gì ông ấy cho phép thôi.
Cụ thể VAT chỉ được khấu trừ khi dùng đúng hóa đơn theo quy định (có sự cho phép của ông Thuế). Vì vậy nếu chứng từ chi phí của các bạn mà NH phát hành không đăng ký mẫu với cơ quan thuế và được công nhận các bạn dùng cẩn thận ăn đòn với ông ấy đấy.
Mình hạch toán toàn bộ nó vào chi phí cho lành. Cãi nhau cái khác thích hơn.
Trân trọng.