Lỗi tính giá thành

AD cho mình hỏi - khi mình tính giá thành - đến giai đoạn tính giá thành - lúc phân bổ chi phí thì chi phí tk 627 không phân bổ hết - chỉ phân bổ 1 phần còn treo lại 1 khoản - mình không biết lỗi chỗ nào mong AD hướng dẫn giúp mình. Cảm ơn cộng đồng misa chúc mọi người ngày cuối tuần vui vẻ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
AD cho mình hỏi - khi mình tính giá thành - đến giai đoạn tính giá thành - lúc phân bổ chi phí thì chi phí tk 627 không phân bổ hết - chỉ phân bổ 1 phần còn treo lại 1 khoản - mình không biết lỗi chỗ nào mong AD hướng dẫn giúp mình. Cảm ơn cộng đồng misa chúc mọi người ngày cuối tuần vui vẻ.
Kính thưa anh Long Phi!
Khi anh tính giá thành tới bước phân bổ chi phí thì anh kiểm tra lại tỉ lệ phân bổ lúc này có đủ 100% hay không ạ?. Nếu không đủ thì anh bấm nút nạp để lấy số liệu lại sau đó sửa lại 100% và phân bổ lại. Sau khi phân bổ xong thì Tổng số tiền phân bổ và số tiền sau phân bổ phải bằng nhau ạ
Để xem hướng dẫn xử lý các trường hợp xảy ra trong khi và sau khi tính giá thành, anh/chị xem hướng dẫn sau nhé: https://goo.gl/agcJkd
Trân trọng cảm ơn!

Đính kèm

Cảm ơn bạn - mình tính được rồi - nhưng vẫn chưa hiểu ở chỗ TK 6272 của mình là 302.530.003 nhưng trên bảng phân bổ trong phần giá thành chỉ thể hiện 15.454.545 ( mình xem chi tiết trong đó thì có 2 dòng - 1 dòng là 15.454.545 - 1 dòng là 287.075.458 ) mất đi số tiền 1 dòng nên mình tập hợp 100% nhưng vẫn bị dư ( mình đánh số tiền đúng 302.503.003 thì ok )

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cảm ơn bạn - mình tính được rồi - nhưng vẫn chưa hiểu ở chỗ TK 6272 của mình là 302.530.003 nhưng trên bảng phân bổ trong phần giá thành chỉ thể hiện 15.454.545 ( mình xem chi tiết trong đó thì có 2 dòng - 1 dòng là 15.454.545 - 1 dòng là 287.075.458 ) mất đi số tiền 1 dòng nên mình tập hợp 100% nhưng vẫn bị dư ( mình đánh số tiền đúng 302.503.003 thì ok )
Thưa Quý khách hàng!
Quý khách vui lòng chụp và gửi lại cho MISA hình ảnh phân bổ chi phí TK 6272 tại thời điểm số tiền đang không bằng tổng chi phí phát sinh Quý khách đang cần phân bổ
cảm ơn Quý khách !

Thưa Quý khách hàng!
Quý khách vui lòng chụp và gửi lại cho MISA hình ảnh phân bổ chi phí TK 6272 tại thời điểm số tiền đang không bằng tổng chi phí phát sinh Quý khách đang cần phân bổ
cảm ơn Quý khách !
Hiện tại mình đang chỉnh sửa lại phần phân bổ TK 242 sang 627 - vì đang có sự chênh lệch tỉ lệ giá vốn - mình chỉnh sửa xong chạy lại giá thành có lỗi như vậy mình sẽ chụp gửi bạn nhé. Cảm ơn bạn đã quan tâm đến chủ đề của mình ./.

Misa hỗ trợ giúp mình: Khi tính phân bổ CCDC giá trị 4 triệu mình đã cho vào tài khoản 154 và khoản mục chi phí là SXC.K rồi, nhưng khi vào mục tính giá thành thì giá trị 4 triệu này nó không xuất hiện, mình không biết bị lỗi chỗ nào nữa, nhưng khi vô báo cáo - tổng hợp - sổ chi tiết tài khoản 154 thì phần 4 triệu này vẫn xuất hiện ạ.

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Misa hỗ trợ giúp mình: Khi tính phân bổ CCDC giá trị 4 triệu mình đã cho vào tài khoản 154 và khoản mục chi phí là SXC.K rồi, nhưng khi vào mục tính giá thành thì giá trị 4 triệu này nó không xuất hiện, mình không biết bị lỗi chỗ nào nữa, nhưng khi vô báo cáo - tổng hợp - sổ chi tiết tài khoản 154 thì phần 4 triệu này vẫn xuất hiện ạ.
Chào bạn Cao Thị Thùy Liên!
Hiện tại bạn không mô tả rõ là 154 này vẫn còn số dư cuối kỳ trên sổ chi tiết tài khoản 154 hay như thế nào ạ?
Nếu TK 154 chị chọn Khoản mục chi phí và không chọn đối tượng tập hợp chi phí hay công trình thì tới bước phân bổ chi phí tính giá thành thì phải thực hiện phân bổ để nó cập nhật vào giá nập kho thành phẩm ạ
MISA gửi chị tài liệu hướng dẫn chị vui lòng tham khảo thêm: http://forum.misa.com.vn/threads/hu...ng-hop-khi-tinh-gia-thanh-tren-phan-mem.5849/
Cám ơn!

Nó không hiện ở phần bôi bạn Misa ạ. Bình thường nó hiện có tên là chi phí khác, ở phần trích khấu hao ccdc có các mục SXC.MN, SXC.VL... đều xuất hiện riêng SXC.K không xuất hiện ở bảng tính giá thành, đây là phát sinh trong kỳ chứ mình chưa nói gì đên số dư hết ạ.

Đính kèm

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Chào bạn!
Trường hợp này bạn kiểm tra như sau
- Kiểm tra xem có kì tính giá thành nào sau tháng 11 hay chưa? Nếu có xóa đi
- Kiểm tra khoản mục SXC.K có thuộc con của khoản mục SXC hay không
- Kiểm tra báo cáo tổng hợp/ tổng hợp chi phí/ thống kê theo khoản mục chi phí/ chọn tài khoản 154 và thời gian để kiểm tra xem tình hình phát sinh của khỏa mục chi phí đó ( hình)
Nếu kiểm tra các bước trên không được vui lòng cung cấp ultraviewer kèm link gửi tư vấn 3112 vào email: [email protected] để MISA hỗ trợ
Cám ơn!

Đính kèm