Cách Hạch toán mua ngoại tệ

Chào anh chị! Bên Em có thanh toán quốc tế chuyển tiền cho nhà cung cấp nước ngoài ạ!
Anh chị cho em hỏi là khi em dùng tài khoản VNĐ mua ngoại tệ đẩy vào TK ngoại tệ (USD) thì em hạch toán thế nào trên phần mềm misa để khi xem số dư tài khoản thì TK VNĐ giảm còn tài khoản ngoại tệ tăng theo đúng nguyên tệ
Ví dụ: E dùng 500tr mua 20.000USD
Làm thế nào để khi xem báo cáo thể hiện : TK 1121: Giảm 500tr
TK 1122: Số dư tăng 20.000 USD

em cảm ơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vào Nghiệp vụ\Tiền gửi\Chuyển tiền nội bộ để nhập liệu nghiệp vụ này nhé, loại tiền ưu tiên là USD ghi Nợ TK 1122/Có TK 1121.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Vào đâu để xem được danh sách chứng từ nghiệp vụ khác ạ? Em làm trên nghiệp vụ khác muốn vào xem lại nhưng mà cứ toàn vào bấm hoãn rồi bấm trước sau để xem có cách nào xem được toàn bộ chứng từ trong phần chứng từ nghiệp vụ khác k ạ?

Lê Thanh Hiền

Administrator
Vào đâu để xem được danh sách chứng từ nghiệp vụ khác ạ? Em làm trên nghiệp vụ khác muốn vào xem lại nhưng mà cứ toàn vào bấm hoãn rồi bấm trước sau để xem có cách nào xem được toàn bộ chứng từ trong phần chứng từ nghiệp vụ khác k ạ?
Chào bạn
Bạn vào Nghiệp vụ => Tổng hợp sẽ thấy được danh sách chứng từ khác nhé
Bạn xem hình để biết nó ở đâu nhé

Tra

"Thưa anh/chị,
Anh/chị vào Nghiệp vụ\Tiền gửi\Chuyển tiền nội bộ để nhập liệu nghiệp vụ này nhé, loại tiền ưu tiên là USD ghi Nợ TK 1122/Có TK 1121.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!"
Muốn chọn loại tiền ưu tiên thì ở đâu ạ, chỗ nào thể hiện tỷ giá? vì bút toán N1122/Có 1121: ghi tiền VND

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị !
Để hạch toán được loại tiền USD, anh/chị vào: Hệ thống/ Tùy chọn/ Tùy chọn chưng / tích vào Hạch toán đa tiền tệ
Sau đó anh/chị vào Nghiệp vụ / Ngân hàng / Chuyển tiền nội bộ. Chọn loại tiền USD và nhập tỷ giá

Trân trọng cám ơn !