thu tiền khách hàng

Huongtran

Member
chào ad. hiện tại mình có trường hợp ntn
Ngay 10/7 bên mình bán hàng cho khách A
đơn hàng 25tr
Ngày 11/7 khách đã cọc 10tr bằng tiền mặt
hsau nhận hàng sẽ thanh toán số tiền còn lại là 15tr
tuy nhiên 15tr bên mình nhờ vận chuyển+ nhờ thu hộ bưu điện chi phí chưa xác định ( khoản tiền này chưa xác định được chính xác số tiền ~1tr ), nghĩa là số tiền nhận về không phải là 15tr mà ít hơn
cho mình hỏi mình đã lập chứng từ bán hàng , thu tiền khách hàng cọc trước, vậy ngày hsau khi nhận được chứng từ của bên thu hộ thì mình sẽ vào đâu hạch toán, để số tiền cân đối, xin cảm ơn,

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ thưa anh/chị
Đối với vấn đề anh/chị đang trao đổi, cho em hỏi chi phí vận chuyển đó bên chị sẽ là người chịu , hay la bên khách hàng sẽ trả khoản đó để cấn trừ công nợ
Trân trọng cảm ơn!

Huongtran

Member
Dạ thưa anh/chị
Đối với vấn đề anh/chị đang trao đổi, cho em hỏi chi phí vận chuyển đó bên chị sẽ là người chịu , hay la bên khách hàng sẽ trả khoản đó để cấn trừ công nợ
Trân trọng cảm ơn!
dạ, chi phí vận chuyển + thu hộ bên mình trả ạ. ví dụ tiền vận chuyển và thu hộ là 1 tr thì hôm sau bên đó họ sẽ gửi trả mình (15tr-1=14tr) bên mình nhận về 14tr ạ. 1tr là mức giá mình đang ước chừng. chưa chính xác số tiền ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ thưa anh/chị
Nếu cp vận chuyển này bên mình trả thì khi chị nhận hàng và thanh toán số còn lại chị vẫn hạch toán: N111 C131; 15tr( số tiền còn lại)
Khi phát sinh bên cp thu hộ c hạch toán: N138 C111 :1tr, khi nhận được chứng từ bên thu hộ chuyển thì hạch toán đưa vào CP đơn vị( 641.642,...) N641,642,... C 138:1tr.
Chúc anh/chị sức khỏe!

Huongtran

Member
Dạ thưa anh/chị
Nếu cp vận chuyển này bên mình trả thì khi chị nhận hàng và thanh toán số còn lại chị vẫn hạch toán: N111 C131; 15tr( số tiền còn lại)
Khi phát sinh bên cp thu hộ c hạch toán: N138 C111 :1tr, khi nhận được chứng từ bên thu hộ chuyển thì hạch toán đưa vào CP đơn vị( 641.642,...) N641,642,... C 138:1tr.
Chúc anh/chị sức khỏe!
dạ. cảm ơn ad nhé. mình hiểu rồi ạ

Huongtran

Member
Dạ thưa anh/chị
Chúc anh/chị sức khỏe!
ah ad cho mình hỏi thêm chút nhé. cái phát sinh thu hộ đó mình vào phân hệ nào hạch toán ạ?

Huongtran

Member
Thưa Quý khách hàng!
Anh/chị vào Quỹ\Thu tiền hạch toán nếu thu bằng tiền mặt hoặc nếu thu bằng tiền gửi thì vào Ngân hàng\thu tiền gửi ạ
hi ad, cho mình hỏi chút nha
1.chi phí vận chuyển của công ty mình có hai loại: là chi phí vận chuyển khi bán hàng và chi phí vận chuyển khi mua hàng
khi mua hàng, bán hàng bên mình ko hạch toán cpvc vào cùng với đơn hàng mà hạch toán riêng cuối tháng mới tính xem 1 tháng dùng hết bn tiền vận chuyển mua bán và mới phân bổ
hiện tại bên mình bán hàng ntn, đơn hàng trị giá 4tr, vận chuyển 100k, thu khách hàng 4100k ( bên mình tự thuê xe giao hàng nên ko có vat chỉ hạch toán nội bọ, khách hàng trả 4100k)
vậy khi mình hạch toán thì mình vào chứng từ bán hàng hạch toán 4tr tiền xe và 100k kia sẽ vào phiếu thu riêng hay là hạch toán bán hàng thu tiền khách hàng 4100k luôn ạ
( tại thu khách hàng 4100k, tiền vận chuyển là 250k khách chịu 100k)
hướng dẫn mình quy trình này với.để làm sao khi mở báo cáo ra mình biết là xe này bán cho khách 4tr, khách trả 100k tiền vận chuyển và mình trả 150k tiền vận chuyển còn lại

H

Hiền Vương - MISA

Guest
hi ad, cho mình hỏi chút nha
1.chi phí vận chuyển của công ty mình có hai loại: là chi phí vận chuyển khi bán hàng và chi phí vận chuyển khi mua hàng
khi mua hàng, bán hàng bên mình ko hạch toán cpvc vào cùng với đơn hàng mà hạch toán riêng cuối tháng mới tính xem 1 tháng dùng hết bn tiền vận chuyển mua bán và mới phân bổ
hiện tại bên mình bán hàng ntn, đơn hàng trị giá 4tr, vận chuyển 100k, thu khách hàng 4100k ( bên mình tự thuê xe giao hàng nên ko có vat chỉ hạch toán nội bọ, khách hàng trả 4100k)
vậy khi mình hạch toán thì mình vào chứng từ bán hàng hạch toán 4tr tiền xe và 100k kia sẽ vào phiếu thu riêng hay là hạch toán bán hàng thu tiền khách hàng 4100k luôn ạ
( tại thu khách hàng 4100k, tiền vận chuyển là 250k khách chịu 100k)
hướng dẫn mình quy trình này với.để làm sao khi mở báo cáo ra mình biết là xe này bán cho khách 4tr, khách trả 100k tiền vận chuyển và mình trả 150k tiền vận chuyển còn lại
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!
Thưa anh/chị
Đối với trường hợp này, khi bán hàng anh/chị vẫn hạch toán 4tr tiền hàng bán: n131 c511 : 4tr, anh/chị lam thêm 1 dòng bên dưới, tạo mã dịch vụ hạch toán N131 C511: 100k
khi nào hạch toán tiền CP vận chuyển: N641,642 C111: 150k nhé
Trân trọng!

Huongtran

Member
Thưa anh/chị
Đối với trường hợp này, khi bán hàng anh/chị vẫn hạch toán 4tr tiền hàng bán: n131 c511 : 4tr, anh/chị lam thêm 1 dòng bên dưới, tạo mã dịch vụ hạch toán N131 C511: 100k
Trân trọng!
dạ ad. mình đã hiểu về bán hàng ạ. vậy còn về mua hàng thì sao ạ.
cpvc mua hàng bên mình cũng không nhập cùng với chứng từ mua hàng, mà chỉ muốn hạch toán vào pm cuối tháng rồi đối chiếu xem chi - thu bao nhiêu cho cpvc mua hàng. thì cũng hạch toán hàng mua và thêm 1 dòng cpvc hay sao ạ? hướng dẫn mình thao tác trên pm và định khoản với nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
dạ ad. mình đã hiểu về bán hàng ạ. vậy còn về mua hàng thì sao ạ.
cpvc mua hàng bên mình cũng không nhập cùng với chứng từ mua hàng, mà chỉ muốn hạch toán vào pm cuối tháng rồi đối chiếu xem chi - thu bao nhiêu cho cpvc mua hàng. thì cũng hạch toán hàng mua và thêm 1 dòng cpvc hay sao ạ? hướng dẫn mình thao tác trên pm và định khoản với nhé
Thưa anh/chị
Nếu chi phí mua hàng không cộng vào giá trị nhập kho của lô hàng thì anh/chị cũng hạch toán thêm 1 đong định khoản: N (TK chi phí anh/chị tự xác định) C331
Nếu chi phí mua hàng cộng vào giá trị nhập kho, anh/chị làm theo HD: http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_cophatsinhchiphimuahang.htm
Trân trọng!

Huongtran

Member
Thưa anh/chị
Nếu chi phí mua hàng không cộng vào giá trị nhập kho của lô hàng thì anh/chị cũng hạch toán thêm 1 đong định khoản: N (TK chi phí anh/chị tự xác định) C331
Nếu chi phí mua hàng cộng vào giá trị nhập kho, anh/chị làm theo HD: http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_cophatsinhchiphimuahang.htm
Trân trọng!
ok ad. cho mình hỏi thêm này nhé.
1. hàng tháng bên công ty mình hay chi cho 1 anh quản lý khoảng 5tr, để anh đó chi trả các khoản như: giao hàng, mua cơm vp, mua đồ dùng linh tinh,... thì cái khoản đó hạch toán nếu cho vào 1 tk chung thì nên cho vào tk nào để hợp lý ạ?
2. bên mình có nhiều vật tư chỉ theo dõi giá trị, ví dụ khi mua ốc vít ( số lượng nhiều, giá trị có 1-2đ / cái), keo dán hồi trước mình tạo mã vật tư hàng hóa và làm chứng từ mua hàng và phiếu chi. chỉ nhập giá trị khi mua hàng , không theo dõi xuất ra bao nhiêu. nên nếu để mã vật tư hàng hóa thì khi coi báo cáo giá trị hàng hóa lại ko đúng lắm, có thể theo dõi những vật tư hàng hóa nhỏ và không đáng kể đó vào tk nào ko ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ok ad. cho mình hỏi thêm này nhé.
1. hàng tháng bên công ty mình hay chi cho 1 anh quản lý khoảng 5tr, để anh đó chi trả các khoản như: giao hàng, mua cơm vp, mua đồ dùng linh tinh,... thì cái khoản đó hạch toán nếu cho vào 1 tk chung thì nên cho vào tk nào để hợp lý ạ?
2. bên mình có nhiều vật tư chỉ theo dõi giá trị, ví dụ khi mua ốc vít ( số lượng nhiều, giá trị có 1-2đ / cái), keo dán hồi trước mình tạo mã vật tư hàng hóa và làm chứng từ mua hàng và phiếu chi. chỉ nhập giá trị khi mua hàng , không theo dõi xuất ra bao nhiêu. nên nếu để mã vật tư hàng hóa thì khi coi báo cáo giá trị hàng hóa lại ko đúng lắm, có thể theo dõi những vật tư hàng hóa nhỏ và không đáng kể đó vào tk nào ko ạ?
Thưa anh/chị
1.Anh/chị nen cho vào TK 141 nhé, tạm ứng cho nhân viên, sau dó quyết toán các khoản đó nhé
2.Anh/chị nếu muốn theo dõi giá trị thôi, không quan tâm số lượng thì anh/chị có thể tạo kho riêng để theo dõi cho từng mặt hàng nhỏ lẻ này nhé, và vẫn đưa vào tk 156 thôi ạ
Trân trọng!

Huongtran

Member
ad cho
Thưa anh/chị
Trân trọng!
ad cho mình hỏi. cpmh không cộng vào giá trị nhập kho thì khi hạch toán mua hàng mình thêm 1 dòng mới là cpmh. vậy tài khoản phù hợp định khoản là tk nào ạ, hi, do mình mới dùng PM và cũng ko chuyên về KT, nên cũng k biết là cho vào tk nào là hợp lý ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ad cho

ad cho mình hỏi. cpmh không cộng vào giá trị nhập kho thì khi hạch toán mua hàng mình thêm 1 dòng mới là cpmh. vậy tài khoản phù hợp định khoản là tk nào ạ, hi, do mình mới dùng PM và cũng ko chuyên về KT, nên cũng k biết là cho vào tk nào là hợp lý ạ?
Thưa anh/chị
Anh/chi có thêt đưa thẳng vào chi phí 642 hoặc 811 tùy nhé
trân trọng

Huongtran

Member
Thưa anh/chị
Trân trọng!
ad cho mình hỏi với chi phí bán hàng thì vậy, còn với chi phí mua hàng thì sao ạ?
mua hàng hết 4tr (thanh toán cho ncc): n152/c131, tiền vận chuyển 100k( thanh toán cho ng giao hàng) thì hạch toán sao ạ
khi thanh toán tiền: trả tiền hàng ncc thì n131/c111
khi thanh toán tiền vận chuyển thì sao ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ad cho mình hỏi với chi phí bán hàng thì vậy, còn với chi phí mua hàng thì sao ạ?
mua hàng hết 4tr (thanh toán cho ncc): n152/c131, tiền vận chuyển 100k( thanh toán cho ng giao hàng) thì hạch toán sao ạ
khi thanh toán tiền: trả tiền hàng ncc thì n131/c111
khi thanh toán tiền vận chuyển thì sao ạ
Thưa anh/chị
Mua hàng tương tự thôi nhé, đổi định khoản lại thôi ạ: mua N156 C331, trả tiền NCC: N331 C 111
Tiền VC: N642 C331, thanh toán tiền VC: N331 C111
Anh chị nên tham khảo thêm các bài hướng dẫn trên youtube, hoặc các tài liệu hướng dẫn nghiệp vụ định khoản kế toán để biết thêm anh/chị nhé
vì đa số các nghiệp vụ kế toán này có rất nhiều tài liệu tham khảo, anh/chị vui lòng tham khảo thêm cách định khoản kế toán để nắm rõ hơn nhé
Hoặc có thể tham gia đăng bài lên group :https://www.facebook.com/groups/hotroamis/ để trao đổi kinh nghiệm với các đơn vị nhé
Chúc anh/chị sức khỏe