Hạch toán chữ ký số

manhkhoa012014

Xin chào !
Công ty em vừa mới đưa MISA vào sử dụng, và cũng vừa mua chữ ký số. Nhưng hiện tại em không biết hạch toán và phân bổ kiểu gì ?
Ai giúp em hạch toán và phân bổ với ạ ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng đang cần MISA hướng dẫn hạch toán khoản tiền mua chữ ký số phải không ạ?
Nếu giá trị nhỏ quý khách hàng có thể hạch toán thẳng vào chi phí, giá trị lớn thì quý khách hàng có thể khai báo chữ ký số là CCDC và phân bổ dần vào chi phí nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/html_18000000.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

manhkhoa012014

Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng đang cần MISA hướng dẫn hạch toán khoản tiền mua chữ ký số phải không ạ?
Nếu giá trị nhỏ quý khách hàng có thể hạch toán thẳng vào chi phí, giá trị lớn thì quý khách hàng có thể khai báo chữ ký số là CCDC và phân bổ dần vào chi phí nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/html_18000000.htm
e khai thẳng 6422 đc ko chị nhỉ ? khỏi phải phân bổ

Khanhngoc9/

chữ ký số 3 năm thì mình phân bổ trong thời hạn bao lâu thì hợp lý ạ. Cty Minh mua chữ kỹ số 30/12/2016-30/12/2017 GIÁ 990K ( CHƯA VAT) THÌ MÌNH HẠCH TOÁN vào chi phí luôn pk ạ. Nhưng tháng 10/2017 mình lại mua lại CKS hạn 3 năm (tặng 6 tháng), chữ ký số kia còn HSD vậy CKS này mình có cần phân bổ không ạ?, Và phân bổ bao lâu hợp lý ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Như MISA đã trao đổi ở trên, số tiền mua chữ ký số này nếu nhỏ không ảnh hưởng nhiều tới kết quả sản xuất kinh doanh thì quý khách hàng có thể hạch toán vào chi phí.
Còn nếu giá trị lớn và quý khách hàng có nhu cầu theo dõi như 1 CCDC thì có thể khai báo CCDC và phân bổ dần nhé, có thể là 3 năm theo thời gian sử dụng chữ ký ạ.

Khanhngoc9/

Vấn đề là ở chỗ chữ ký số mình mua lần thứ 2, hạn sử dụng nó bị chồng so vs lần thứ nhất đó ạ, lần thứ nhất là 30/12/2016- 30/12/2017, lần thứ 2 là 16/10/2017- 16/10/2021. chữ ký số thứ 2 dến 3 năm 6 tháng lận nhé bạn. Vậy trong tháng 10 mình có thể bắt đầu phân bổ chữ ký số thứ 2 được không hay là phải đợi hết hạn cks đầu ạ. Còn thời hạn phân bổ chỉ được 3 năm thôi ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng nõi rõ giúp MISA trường hợp này quý khách hàng mua chữ ký số mới hay gia hạn ạ, tại sao mình lại gia hạn trùng vậy ạ.
Quý khách hàng ghi nhận chi phí theo thực tế phát sinh nhé, có thể ghi nhận từ kỳ tháng 10/2017 ạ.

Khanhngoc9/

MÌNH GIA HẠN NHA BẠN. CÒN VỀ VIỆC TRÙNG MINH CŨNG KO BIẾT NỮA. DO NGƯỜI BÁN LÀM MÌNH VỀ CHỈ THẤY LÀ CHỒNG THỜI HẠN LÊN THÔI. MÀ CÁI NÀY 3 NĂM PHẢI PHÂN BỔ, MÀ MÌNH CÓ THỂ PHÂN BỔ ÍT HƠN 3 NĂM ĐƯỢC KHÔNG Ạ

thienly97

chào chị!
cho e hỏi nếu là đại lý chữ ký số thì hạch toán như thế nào ạ, tại công ty e phải xuất hóa đơn cho khách trước, cuối tháng mới có hóa đơn đầu vào

H

Hiền Vương - MISA

Guest
chào chị!
cho e hỏi nếu là đại lý chữ ký số thì hạch toán như thế nào ạ, tại công ty e phải xuất hóa đơn cho khách trước, cuối tháng mới có hóa đơn đầu vào
Thưa anh/chị
Hiện tại, Trường hợp này đơn vị vẫn hạch toán bán dịch vụ cho KH của mình bình thường: N131.111.112 C511 , xuất HĐ cho khách ,còn khi nào có HĐ đầu vào đơn vị hạch toán mua dịch vụ như thường ngày vẫn làm là đc, vì bản chất đơn vị đang làm bên dịch vụ CKS không liên quan hàng nhập kho nên có thể xuất HĐ trước rồi hạch toán đầu vào sau cũng được
Trân trọng

thienly97

Thưa anh/chị
Hiện tại, Trường hợp này đơn vị vẫn hạch toán bán dịch vụ cho KH của mình bình thường: N131.111.112 C511 , xuất HĐ cho khách ,còn khi nào có HĐ đầu vào đơn vị hạch toán mua dịch vụ như thường ngày vẫn làm là đc, vì bản chất đơn vị đang làm bên dịch vụ CKS không liên quan hàng nhập kho nên có thể xuất HĐ trước rồi hạch toán đầu vào sau cũng được
Trân trọng
Dạ chị khi có hóa đơn đầu vào e đưa thẳng vào 632 luôn hay qua 154 gì không ạ, tại bên e có nhiều nhà cung cấp, nhiều gói khác nhau, nên e cuối tháng e khó tổng hợp lại ạ, mong a chị hướng dẫn thêm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ chị khi có hóa đơn đầu vào e đưa thẳng vào 632 luôn hay qua 154 gì không ạ, tại bên e có nhiều nhà cung cấp, nhiều gói khác nhau, nên e cuối tháng e khó tổng hợp lại ạ, mong a chị hướng dẫn thêm
Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị đưa thẳng vào 632 luôn nhé
Trân trọng

thienly97

Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị đưa thẳng vào 632 luôn nhé
Trân trọng
Dạ cho e hỏi trong 1 hóa đơn đầu vào vừa có dịch vụ ( các gói đăng ký của chữ ký số) vừa có token , vậy token đưa vào 632 luôn hay phải nhập kho ạ
- nếu nhập kho token thì trên 1 chứng từ vừa có dịch vụ vừa có hàng hóa nhập kho
- nếu không nhập thì mình ko quản lý đc ạ
cái nay ít người kinh doanh nên hơi khó so với e ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ cho e hỏi trong 1 hóa đơn đầu vào vừa có dịch vụ ( các gói đăng ký của chữ ký số) vừa có token , vậy token đưa vào 632 luôn hay phải nhập kho ạ
- nếu nhập kho token thì trên 1 chứng từ vừa có dịch vụ vừa có hàng hóa nhập kho
- nếu không nhập thì mình ko quản lý đc ạ
cái nay ít người kinh doanh nên hơi khó so với e ạ
Thưa anh/chị
Token thuộc dịch vụ nên không nhập kho nhé, đơn vị tạo mã hàng mang tính chất là dịch vụ và hạch toán mua dịch vụ đưa thẳng vào 632 luôn hoặc nếu phục vụ đơn vị có thể đưa vào CP quản lý của DN nhé, còn nếu cks này muốn theo dõi và phân bổ hàng kỳ thì có thể theo dõi CKS này như một cp trả trước hoặc CCDC nhé
Trân trọng