điều chỉnh thành tiền hóa đơn bán ra

Chào Tư vấn MISA !
Khi đơn vị em đã xuất hóa đơn bán ra nhưng sai thành tiền, giờ bên em muốn điều chỉnh lại giá trị cho hóa đơn đó thì hạch toán như thế nào trên phân hệ nào ạ ?
Có hóa đơn thì điều chỉnh theo mặt hàng, có hóa đơn thì điều chỉnh tổng giá trị.
Trân trọng cảm ơn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị !

Trên hóa đơn trước, anh chị ghi đúng số lượng đơn giá nhưng ghi sai thành tiền ( sai doanh thu đúng không ạ)

Trường hợp điều chỉnh tăng doanh thu, Quý khách hàng tạo một mã là dịch vụ sau đó hạch toán hóa đơn điều chỉnh tăng doanh thu theo hướng dẫn tại đây ạ:

http://ketoanthienung.net/hach-toan-hoa-don-dieu-chinh-tang-giam-doanh-thu-thue-gtgt.htm

Trân trọng cám ơn sự hợp tác của anh /chị !

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/ Chị
Anh/ Chị cho em hỏi trường hợp xuất hóa đơn điều chỉnh này đơn vị mình chỉ xuất hóa đơn điều chỉnh của số tăng thêm thôi hay là đơn vị mình sẽ xuất 1 hóa đơn với tổng số lượng ạ.

HTLE_MISA

Member

Trần Thảo

còn có 1 cách nữa là chị vào nghiệp vụ đến tổng hợp chọn chứng từ nghiệp vụ khác
hạch toán như sau: Nợ TK 1111
Có TK 5111 : Thành tiền
Có TK 33311 : Tiền thuế

Dear Misa. Hiện mình đang có vướng mắc như sau, mình bán hàng ngày 1, nhưng đến hôm nay thì nhận được thông tin phải điều chỉnh tăng giá bán và thuế GTGT thì mình phải vào mục nào để thực hiện nghiệp vụ này ạ. Trong khi công nợ phải thu đã báo cáo rồi

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chào Tư vấn MISA !
Khi đơn vị em đã xuất hóa đơn bán ra nhưng sai thành tiền, giờ bên em muốn điều chỉnh lại giá trị cho hóa đơn đó thì hạch toán như thế nào trên phân hệ nào ạ ?
Có hóa đơn thì điều chỉnh theo mặt hàng, có hóa đơn thì điều chỉnh tổng giá trị.
Trân trọng cảm ơn !
Thưa quý khách hàng!
Anh/Chị xem hướng dẫn sau ở mục 2 ạ: http://forum.misa.com.vn/threads/xu-ly-khi-hoa-don-dien-tu-sai.31647/
Trân trọng!