Tính giá thành công trình

Hồng Chuyên

chào anh/ chị !
bên e là là cty xây dựng, có 1 số công trình xây dựng trong năm 2017 đã hoàn thành và 1 số chưa, và e tính giá thành thì ko theo quý hay tháng mà cứ mỗi lần nghiệm thu ctrinh xuất hóa đơn là e sẽ tính giá thành . ( ví dụ : công trình A bắt đầu từ tháng 1-tháng 3, c/t B từ tháng 1-tháng 6, e sẽ chia làm 2 kỳ tính giá thành cho 2 c/t. c/t C tháng 6- tháng 8 nghiệm thu lần 1 ( tính giá thành ) kết thúc vào tháng 1/2018 ( kết thúc và tính giá thành lần 2). c/t D bắt đầu tháng 7- 2/2018. E vẫn chọn 2 kỳ tính giá thành theo thời điểm nghiệm thu như c/t A+B. nhưng khi lên bctc thì số ko cân do chưa kết chuyển chi phí phát sinh của công trình C+D sau kỳ tính giá thành lần 1. e có gọi điện lên tổng đài nhờ hỗ trợ hướng dẫn cách kết chuyển chi phí thì được hướng dẫn là làm thêm 1 kỳ tính giá thành ( ngày sau ngày tính giá thành lần 1 đến hết năm 2017) và kết chuyển chi phí ko nghiệm thu. Nhưng khi làm như vậy rồi, có kết chuyển lãi lỗ rồi mà khi lên bctc vẫn không cân số.
anh/chị còn cách nào hiệu quả hơn vui lòng hướng dẫn e với ạ.
em cảm ơn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin gửi hướng dẫn với đơn vị vấn đề này (chỉ đối với công trình C và D là có vướng mắc) như sau:
1. Đối với công trình C, thi công từ tháng 6- tháng 8 nghiệm thu lần 1; kết thúc vào tháng 1/2018:
+ Năm 2017:
- Tạo kỳ tính giá thành lần 1 từ tháng 6 đến tháng 8/2017: làm kết chuyển chi phí, làm bút toán nghiệm thu==> các TK chi phí từ đầu 621,622, 623, 627 chuyển sang TK 154; từ 154 sang 632.
- Tạo kỳ tính giá thành từ tháng 9 đến 31/12/2017: chỉ làm bút toán kết chuyển chi phí==> các TK chi phí từ đầu 621,622, 623, 627 chuyển sang TK 154;chi phí dở dang nằm trên TK 154.
+Năm 2018: lập kỳ tính giá thành từ 01/01/2018 đến 31/01/2018: kết chuyển chi phí (có chi phí dở dang kỳ trước chuyển quan), nghiệm thu công trình.
2. Đối với công trình D, thi công từ tháng 7/2017 kết thúc vào tháng 1/2018:
- Năm 2017: Lập 1 kỳ tính giá thành từ T7 đến T12/2017: thực hiện kết chuyển chi phí==> các TK chi phí từ đầu 621,622, 623, 627 chuyển sang TK 154;chi phí dở dang nằm trên TK 154.
- Năm 2018: Lập 1 kỳ tính giá thành từ tháng 1/2018 đến T2/2018: kết chuyển chi phí (có chi phí dở dang kỳ trước chuyển quan), nghiệm thu công trình.
Sau khi làm các bút toán trên, cuối kỳ báo cáo anh/chị thực hiện lập bút toán kết chuyển lãi lỗ đảm bảo trên bảng cân đối TK , các tk từ đầu 5 đến đầu 9 không có số dư cuối kỳ(xem bậc cao nhất để kiểm tra từng tiết khoản).
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Oanhpham89

Cho mình hỏi cùng với: công ty mình năm 2018 có các công trình A, B, C, D.... cùng thi công từ tháng 01/2018, đến tháng 03 năm 2018 công trình A, B hoàn thành, công trình C, D tiếp tục thi công và dở dang sang năm 2019. vậy khi chọn kỳ tính giá thành lần1 mình chon từ 01/2018-03/2018, nghiệm thu công trình A, B. vậy công trình C, D đang dở dang thì nghiệm thu ntn trong lần nghiệm thu lần 1 này. Vì trong kỳ tính giá thành đó công trình C,D có xuất hóa đơn cho chủ đầu tư. Mong missa trả lời sớm giúp mình

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi cùng với: công ty mình năm 2018 có các công trình A, B, C, D.... cùng thi công từ tháng 01/2018, đến tháng 03 năm 2018 công trình A, B hoàn thành, công trình C, D tiếp tục thi công và dở dang sang năm 2019. vậy khi chọn kỳ tính giá thành lần1 mình chon từ 01/2018-03/2018, nghiệm thu công trình A, B. vậy công trình C, D đang dở dang thì nghiệm thu ntn trong lần nghiệm thu lần 1 này. Vì trong kỳ tính giá thành đó công trình C,D có xuất hóa đơn cho chủ đầu tư. Mong missa trả lời sớm giúp mình
Thưa Qúy khách hàng
Tại kỳ giá thành tháng 3/2018 ở bước nghiệm thu công trình nếu công trình C, D này chưa nghiệm thu anh/chị tiến hành gõ % nghiệm thu vào nhé.
Gía trị chưa nghiệm thu sẽ được chuyển sang những kỳ giá thành tiếp theo.

Trân trọng cám ơn!

Tấn Nguyễn

Anh chị cho em hỏi:
1. Công trình nghiệm thu giữa tháng, lương thì cuối tháng em mới hạch toán (nhiều chi phí khác cũng cuối tháng mới hạch toán) thì vô hình chung khi mình tạo kỳ tính giá thành giữa tháng sẽ không có chi phí nhân công của cả tháng đó đúng không ạ? Nếu vậy mình phải tính lương theo kỳ tính giá thành luôn anh chị nhỉ???
2. chỗ điền tỷ lệ % khi nghiệm thu cùng lúc CT A,B xong; C,D thì chưa xong là mình tự đánh giá nó được bn % hay có tiêu thức nào để mình ghi % cho đúng ko ạ?
3. công ty em bắt đầu đi vào hoạt động từ 18/7/2018 và:
Công trình A bắt đầu từ lúc ký hợp đồng 1/11 và kết thúc 26/3/2019.
Công trình B bắt đầu từ lúc ký hợp đồng 1/11 và kết thúc 15/3/2019.
Công trình C bắt đầu từ lúc ký hợp đồng 1/11 và kết thúc 25/4/2019.
Vậy em sẽ phải mở kỳ tính giá thành từ 1/11-21/12/18 để tính dở dang cho 3 công trình, sang 2019 em sẽ mở 3 kỳ tính giá thành 1/1-15/3 để tính cho công trình B, 1/1 đến 26/3 để tính cho công trình B, 1/1 đến 25/4 để tính cho công trình C đúng không ạ?
Nếu như vậy thì các chi phí chung phát sinh từ 18/7 đến 1/11 có được tập hợp vào 154 chung ko ạ? hay hạch toán vào chi phí quản lý? vd như khấu hao máy móc,. thiết bị.....phục vụ sản xuất nhưng giai đoạn đó không tìm được công trình thi công ạ?

Sửa lần cuối:
P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị,
2. Tỷ lệ % nghiệm thu đơn vị tự tính và điền ạ
1, 3. Nghiệm thu công trình ở đây là xác định chi phí cho công trình, nếu thực tế đến cuối tháng mới xác định được các chi phí thì anh/chị có thể lập kỳ tính giá thành đến hết tháng bình thường nhé, khi thao tác nghiệm thu nếu muốn sửa lại ngày nghiệm thu tùy thuộc vào mục đích hạch toán
Xin cảm ơn

Tấn Nguyễn

Thưa anh/chị,
2. Tỷ lệ % nghiệm thu đơn vị tự tính và điền ạ
1, 3. Nghiệm thu công trình ở đây là xác định chi phí cho công trình, nếu thực tế đến cuối tháng mới xác định được các chi phí thì anh/chị có thể lập kỳ tính giá thành đến hết tháng bình thường nhé, khi thao tác nghiệm thu nếu muốn sửa lại ngày nghiệm thu tùy thuộc vào mục đích hạch toán
Xin cảm ơn
vì bên em nghiệm thu và xuất hóa đơn theo ngày mà tính chi phí đến cuối tháng sau ngày nghiệm thu em sợ không hợp ký ạ?

Tấn Nguyễn

Thưa anh/chị, anh/chị có thể lên group sau để hỏi thêm kinh nghiệm thực tế của các đơn vị khác dùng MISA nhé: https://goo.gl/AMYkN8
Bạn ơi, mình đã cho lên fb rồi nhưng ko có ai trợ giúp ạ!
Mình hỏi:
Cả nhà có ai làm kế toán cty sản xuất thi công nội thất dùng pm Misa ko mình hỏi nhờ chỗ tính giá thành tí ạ???
thì có mỗi 1 bạn bảo đang làm mà nt ko thấy trả lời.

Hồng Chuyên

Chào anh/chị !
Vui lòng cho em hỏi làm cách nào để kiểm tra chi phí dở dang cuối kỳ chi tiết cho từng công trình ạ. Em muốn tìm số tổng hợp từng tài khoản 621.622.623.627 luôn ấy ạ. chứ ko phải số tổng 154 ạ

Hồng Chuyên

Chào chị !
cảm ơn chị đã hỗ trợ. Nhưng qua link ch gửi thì em vẫn chưa thể tìm ra cách có thể được số liệu như trên. Chị có thể gửi link chi tiết vấn đề này giúp e được ko. để e có thể nhập số dư đầu kỳ của tk 154

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chào chị !
cảm ơn chị đã hỗ trợ. Nhưng qua link ch gửi thì em vẫn chưa thể tìm ra cách có thể được số liệu như trên. Chị có thể gửi link chi tiết vấn đề này giúp e được ko. để e có thể nhập số dư đầu kỳ của tk 154
Thua quý khách!
- Anh/Chị vào báo cáo\giá thành\ tổng hợp chi phí sản xuất kinh doanh \chọn thống kê theo công trình\chọn khoảng thời gian và TK 154 \ Chi phí dở dang cuối kỳ sẽ được thể hiện ở cột cuối kỳ
- Tương tự các TK 621, 622... anh/chị có thể xem ở báo cáo này hoặc sổ chi tiết tài khoản chi phí sản xuất
Trân trọng!

Hồng Chuyên

Chào chị !
Em cũng đã làm như vậy rồi. Nhưng để nhập số dư cho TK 154 của 1 công trình nào đó . Em muốn nó có chi tiết các TK 621.622.623.627 luôn ấy ạ ?Ví dụ : tổng hợp số dư tk 154 công trình A : 2.000.000Đ , Trong đó tk 621 : 1.000.000đ, tk622 : 700.000đ, tk 627: 300.000đ. vậy ý em muốn hỏi làm các nào để mình tra chi tiết ra số dư các tài khoản loại 6 kia ?