Bàn về lỗi ghi sổ chứng từ khi xuất bán hàng hóa

truc xanh

Khi mình lập chứng từ bán hàng, sau khi khai báo mã hàng hóa, số lượng, đơn giá. mình thấy háng hóa đó còn tồn kho ( ví dụ 5 sp), chỉ xuất bán 2 sp, nhưng khi cất chứng từ được báo lỗi : "không thể xuất vật tư hàng hóa quá số lượng tồn trong kho, số lượng tồn trong kho là 0, ghi sổ không thành công. mặt hàng này có có tồn đầu kỳ, trong kỳ mình nhập hàng về số lượng 5 và xuất bán 2 sp. Cho mình hỏi, cách xử lý như thế nào?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

truc xanh

Khi mình thực hành bài tập mẫu cho misa cung cấp trong tài liệu chương 5, chương 6 kế toán mua bán hàng hóa, thì gặp phải lỗi này. nhờ được giúp đỡ.

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng vào phân hệ báo cáo/Kho/chọn báo cáo Tổng hợp tồn kho / Chọn các kho /Chọn tới ngày 31/12/2999 => Nhấn đồng ý.
Sau đó lọc mã hàng đang kiểm tra , tích trực tiếp và mã đó và kiểm tra số tồn xem ngày tồn cuối cùng là ngày bao nhiêu ạ
Trên phần xem số tồn đang lấy số liệu tại ngày còn tồn cuối cùng trên phần mềm (Ví dụ: Quý khách hàng đang làm tại ngày 21/09/2017 đã hết số dư nhưng ngày 31/12/2017 có tồn kho thì khi xem số dư phần mềm sẽ báo số dư của ngày 31/12/2017)
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của quý khách hàng!

truc xanh

mình đã kiểm tra theo hướng dẫn của bạn, nhưng tồn kho cuối kỳ của mình là 5 sản phẩm, trong khi mình chỉ xuất bán 3 sản phẩm, vẫn bị báo lỗi không ghi sổ thành công do xuất vật tư quá số lượng tồn trong kho. nhờ các bạn hỗ trợ. cảm ơn nhé

bebong

A/C cho em hỏi: Trong công ty khi hạch toán cuối kỳ: trong kỳ có ít chứng từ nhập hàng hóa nhưng vẫn xuất nhiều chứng từ hàng hóa đi (số lượng xuất nhiều hơn số lượng nhập) do vậy tồn cuối kỳ bị âm, em muốn hỏi cách xử lý trên Misa làm như thế nào để giải quyết được nhanh nhất để số lượng tồn bị âm ạ. Em cảm ơn Anh/Chị

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng áp dụng PP tính giá xuất kho nào ạ? Quý khách hàng thực hiện nhập kho bù phần âm sau đó thực hiện tính lại giá xuất kho nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

MoHinh VN

Anh/ Chị cho em hỏi chút ạ. Hiện giờ là năm 2018 em đang hạch toán chứng từ của năm 2017. Em muốn để ngày hạch toán và ngày chứng từ cùng 1 ngày như trên hóa đơn nhưng khi nhấn cất. Misa lại báo lỗi là ngày hạch toán phải lớn hơn ngày khóa sổ 31/12/2017. Hiện em đang để ngày khóa sổ là ngày 31/12/2017. Mong a/c giúp để em có thể cho ngày chứng từ và ngày hạch toán cùng 1 ngày trên hóa đơn của năm 2017 đc ạ!
Em cảm ơn ạ!

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị
Hiện tại khi tạo dữ liệu kế toán ngày bắt đầu dữ liệu của anh chị đang là ngày nào ạ, anh chị nói rõ để MISA hướng dẫn nhé

Trân trọng cảm ơn

MoHinh VN

Khi bắt đầu sử dụng misa mình lại để ngày hạch toán là: 01/01/2018. Giờ vào tìm để sửa mà không thấy cái mục đó đâu. Chỉ thấy mỗi mục ngày bắt đầu năm tài chính ạ

PTTUYET_MISA

Moderator
Thưa anh/chị,
Để có thể hỗ trợ đổi lại ngày bắt đầu hạch toán trên dữ liệu, anh/chị vui lòng gửi lại số ID và pass utralview qua địa chỉ email: [email protected] kèm link forum này để MISA có thể hỗ trợ tiếp nhé.
Trân trọng cảm ơn!

bop181017

Member
cho mình hỏi là bên mình xuất hàng trước rồi cuối buổi chiều nhập kho sau thì có được không b . xuất hàng bán mà bị âm thì có được không b?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Trường hợp đơn vị muốn xuất âm đơn vị vào Hệ thống\ Tuỳ chọn\ Vật tư hàng hoá\ Tích cho phép xuất quá số lượng tồn.
Lưu ý: Đối với các phương pháp tính giá như: nhập trước xuất trước, bình quân tức thời MISA không khuyến khích xuất âm kho vì dễ dẫn đến sai đơn giá vốn.
Trân trọng!

bop181017

Member

m đánh đơn điền đầy đủ thông tin rồi mà thi thoảng đánh đơn hay bị trường hợp lỗi ghi sổ chứng từ .
B xem trường hợp như thế này là bị sao vậy?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Trường hợp đơn vị đang tính giá xuất kho theo PP đích danh khi xuất hàng đơn vị ấn F8 để chọn chứng từ Nhập hàng tương ứng.
Lưu ý là PP đích danh khi xuất kho phải biết xuất chính xác từ phiếu Nhập kho nào nên không cho phép xuất âm kho nhé.
Trân trọng!

Hảo Xù

A/c giúp e với ạ.
E có nhập chứcg từ bán hàng trên misa. E có nhập phiếu xuất nhưng k hiện. E tìm lại k thấy, nhập lại thì báo đã tồn tại chứng từ đó. Vs cái tham chiếu cũng bị nhảy số ạ. E cần làm gì ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
A/c giúp e với ạ.
E có nhập chứcg từ bán hàng trên misa. E có nhập phiếu xuất nhưng k hiện. E tìm lại k thấy, nhập lại thì báo đã tồn tại chứng từ đó. Vs cái tham chiếu cũng bị nhảy số ạ. E cần làm gì ạ
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị giúp em vào tìm kiếm\chọn điều kiện tìm kiếm theo số chứng từ\Tiến hành tìm số chứng từ đó xem có tồn tại hay không nhé.

Trân trọng cám ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cho e hỏi e đang hạch toán mà khi ghi sổ báo lỗi như hình sau thì xử lý thế nào ah
Thưa anh/chị
TH lỗi này đơn vị thử sao restart lại SQL sau đó mở phần mềm ra ghi sổ lại thử, nếu không được đơn vị có thể sao lưu dữ liệu rồi vào tiện ích/bảo trì dữ liệu một ngày đó thôi thử được không nhé, nếu không được nữa đơn vị thử gỡ bộ cài ra ,cài lại bộ cài mới rồi mở phần mềm ghi sổ lại thử nhé
Trân trọng