Báo cáo quyết toán

Nguyen Thi Chac

Mình là đơn vị HCSN trường học.
Câu 1:
Mình đã nhập các khoản thu, chi điện, nước, vệ sinh, hai buổi, tăng cường CSVC... khi vào BC quyết toán, chọn BC chi tiết nguồn từ nguồn NSNN và nguồn phí được khấu trừ để lại. Trong báo cáo cột 6 không lên được số liệu quyết toán các nguồn thu tại trường, như vậy có sai không?

Câu 2: Khi mình lên bảng cân đối phát sinh quý II. Toàn bộ số liệu hạch toán của quý I được chuyển toàn bộ sang Nợ, Có của số dư đầu kỳ. Như vậy có phải bị lỗi không? Rất mong các bạn hỗ trợ sớm để mình lên báo cáo

upload_2018-7-28_10-4-53.png upload_2018-7-28_10-5-40.png

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Em xin phép trả lời từng câu hỏi như sau
Câu 1: Cách lấy số liệu báo cáo F01 hiện tại phần mềm đang lấy số liệu theo 008, 014 và 018.
Theo hướng dẫn của bộ tài chính thì khi thu sẽ qua TK 531 và khi chi sẽ là 642 ( 2 bút toán này sẽ không hạch toán đồng thời 014,018) nên tạm thời sẽ chưa lấy lên được báo cáo này nhé.
Câu 2: Khi xem số liệu quý 2, số cuối quý 1 sẽ làm đầu kỳ của qúy 2-> Như vậy vẫn đúng nhé.
Trân trọng cảm ơn!

Lê Thanh Phong

Câu 1: Mình đã nhập các khoản thu, chi điện, nước, vệ sinh, hai buổi, tăng cường CSVC... khi vào BC quyết toán, chọn BC chi tiết nguồn từ nguồn NSNN và nguồn phí được khấu trừ để lại. Trong báo cáo cột 6 không lên được số liệu quyết toán các nguồn thu tại trường, như vậy có sai không?

Mình tham gia tập huấn thông tư 107 do tỉnh mời giáo viên ở BTC về giảng thì được cô giáo ở Bộ tài chính nói rằng các khoản thu học phí theo quy định, học phí buổi 2, căn tin, giữ xe... và các nguồn thu SN khác của các đơn vị trường học theo thông tư 107 thuộc Luật Giá không thuộc Luật phí, lệ phí nên không lên báo cáo Quyết toán. Các khoản thu này cuối năm lên báo cáo Tài chính và xác định kết quả hoạt động trong năm thôi ạ. (không giống như trước đây, khoản thu nào cũng đưa lên quyết toán). Khi chi các khoản thu chỉ qua TK 531 và khi chi sẽ là 642 nên BC chi tiết chi từ nguồn NSNN và nguồn phí, lệ phí sẽ không thể hiện số liệu thuộc nguồn thu.
Các khoản thu phí, lệ phí thuộc Luật phí, lệ phí là các khoản thu của các đơn vị SN có trích nộp NSNN theo tỉ lệ % nhất định (Học phí và các khoản thu khác của trường học được sử dụng hết cho chi CCTL và chi bổ sung hoạt động sự nghiệp của đơn vị không nộp đồng nào vào NSNN ngoại trừ nộp thuế (nếu có)).

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Vậy mình in báo cáo quyết toán không có hiển thị nguồn thu thì đúng phải không Misa?
Cảm ơn Misa!
Thưa chị!
Thời gian đầu theo quy định là như vậy nhưng sau đó có chỉnh lại thu qua 531 và 642 thì vẫn lên số liệu báo cáo quyết toán ạ. Chị vui lòng nâng cấp lên phiên bản cao nhất của MISAMIMOSA2019
Để xem cách lấy số liệu chị vào tiện ích/ thiết lập báo cáo tài chính dùm em ạ
Em cám ơn!

Nguyen Thi Chac

Mình là đơn vị HCSN trường học. Mong các bạn hỗ trợ mình với ạ.
Ngày 28/4/2020 mình chuyển khoản mua dụng cụ phòng chống dịch covid số tiền 5.840.000đ
Ngày 30/4/2020 mình không nhớ lại in chứng từ chuyển khoản tiếp mua dụng cụ phòng chống dịch covid số tiền 5.840.000đ cho cùng 1 đơn vị nhưng 2 mã chuyển.
Ngày 5/5/2020 Công ty đã nhận được 2 mã chuyển tiền của đơn vị mình và họ ra ngân hàng nộp trả lại 1 mã chuyển tiền vào tài khoản kho bạc do chuyển thừa và đơn vị mình có giấy báo có số tiền công ty đã nộp trả lại do chuyển thừa
Vậy mình phải hạch toán như thế nào. Mong các bạn giúp đỡ với ạ. Xin cảm ơn

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Xin chào chị,
Nếu lúc đầu mua chị đã hạch toán Nợ 611/Có 511 (đồng thời có 008) thì khi được trả lại chị vào Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán ngược lại" Nợ 511/Có 611, nghiệp vụ chị chọn Nộp phục hồi - thực chị hoặc Nộp phục hồi - tạm ứng và tích Hạch toán đồng thời