Cách tính giá thành theo công trình

Bùi Thị Hoa

Công ty mình tính giá thành theo công trình và theo thông tư 133.
cho mình hỏi cách tính giá thành như thế nào
Mình đã tạo kỳ tính giá thành bước 1, xác định kỳ tính giá thành rồi
Bước 2: Phân bổ chi phí chung (nhưng áp dụng theo TT 133 thì k có 627 vậy xin hỏi cp sxc và cp lương mình hạch toán thế nào, các bước tiếp theo mình phải làm như thế nào xin cám ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

HTLE_MISA

Member
Công ty mình tính giá thành theo công trình và theo thông tư 133.
cho mình hỏi cách tính giá thành như thế nào
Mình đã tạo kỳ tính giá thành bước 1, xác định kỳ tính giá thành rồi
Bước 2: Phân bổ chi phí chung (nhưng áp dụng theo TT 133 thì k có 627 vậy xin hỏi cp sxc và cp lương mình hạch toán thế nào, các bước tiếp theo mình phải làm như thế nào xin cám ơn
Kính thưa chị Hoa!
- Trường hợp đơn vị dùng thông tư 133 khi phát sinh chi phí sản xuất chung đơn vị hạch toán Nợ 154 và chọn khoản mục chi phí: Chi phí nhân công, chi phí sản xuất chung.. Chi tiết chị có thể thao khảo hướng dẫn theo link: http://help.misasme2017.misa.vn/tinhgiathanh_theocongtrinhvuviec_theott133.htm
Chúc chị thành công!

hoatim

Member
Thưa Misa, mình làm theo QĐ48 tập hợp chi phí NVL,NCong ,SXC vào 154.bên hệ thống tài khoản mình tạo tk con 1541.1542.1543 rồi tập hợp vào tk 154.nhưng khi nghiệm thu công trinh thì pm cứ báo 1541 đối ứng 632.mà không phải là 154 ứng 632.giúp mình với ạ

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Đối với QĐ 48 và TT 133 khi tính giá thành phần mềm đã theo dõi theo Khoản mục chi phí nên không cần phải tách tiết khoản nhé.
Trường hợp đơn vị tách tiết khoản thì phần mềm sẽ không hiểu để kết chuyển từ 154 nào sang 632 do phần mềm chỉ kết chuyển theo từng công trình thôi nhé và 154 là TK tổng hợp nên sẽ không hạch toán trên chứng từ được nhé.
Anh/chị có thể gộp các tiết khoản lại về 154 tổng đơn vị mình tham khảo đường link sau nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/html_11010200.htm
Trân trọng cám ơn!