Chênh lệch tỷ giá khi nhận vốn góp bằng USD

Tùng Nhi

Member
Chào Anh/Chị

Nhờ anh chị hỗ trợ nghiệp vụ chênh lệch tỷ giá khi nhận vốn góp bằng USD

VD: Ngày 19/1/2019 nhận vốn góp USD của khách hàng,: 500 USD * 23.000 = 11.500.000 VNĐ
Có các trường hợp nhau

1. Bán USD: 10 USD, tỷ giá thực tế tại ngày bán là: 22.805 VNĐ
2. Chuyển từ tài khoản tiền USD sang tài khoản VNĐ: 490 USD, tỷ giá thực tế ngày bán: 22.907 VNĐ

Với hai trường hợp này, sử dụng phần hành nào để hạch toán. Và phần chênh lệch tỷ giá sẽ xử lý ra sao ạ?
Em cám ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nga Hằng

Chào Anh/Chị

Nhờ anh chị hỗ trợ nghiệp vụ chênh lệch tỷ giá khi nhận vốn góp bằng USD

VD: Ngày 19/1/2019 nhận vốn góp USD của khách hàng,: 500 USD * 23.000 = 11.500.000 VNĐ
Có các trường hợp nhau

1. Bán USD: 10 USD, tỷ giá thực tế tại ngày bán là: 22.805 VNĐ
2. Chuyển từ tài khoản tiền USD sang tài khoản VNĐ: 490 USD, tỷ giá thực tế ngày bán: 22.907 VNĐ

Với hai trường hợp này, sử dụng phần hành nào để hạch toán. Và phần chênh lệch tỷ giá sẽ xử lý ra sao ạ?
Em cám ơn
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp 1: anh/chị bán USD thu được tiền gửi hay tiền mặt ạ? Nếu thu được tiền mặt thì vào phân hệ Tiền mặt, nếu thu được tiền gửi thì vào phân hệ tiền gửi ạ.
Trường hợp 2: tương tự như trường hợp 1.
Phần chênh lệch tỷ giá: anh/chị vào Nghiệp vụ/Tổng hợp/ Tính tỷ giá xuất quỹ để xác định chênh lệch tỷ giá ạ.
Trân trọng cảm ơn quý khách.

Tùng Nhi

Member
Phần chênh lệch tỷ giá: anh/chị vào Nghiệp vụ/Tổng hợp/ Tính tỷ giá xuất quỹ để xác định chênh lệch tỷ giá ạ.
Trân trọng cảm ơn quý khách.
Cám ơn bạn, bạn cho mình hỏi thêm. Theo như bạn hướng dẫn đó là xác định tỷ giá xuất quỹ theo thời điểm hay đánh giá tỷ giá cuối năm?

Còn 1 nghiệp vụ nữa, mình muốn xem báo cáo ngân hàng thể hiện theo tiền USD thì xem ở phần hành nào bạn nhỉ. Tìm ở đâu cũng chỉ thấy VNĐ.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cám ơn bạn, bạn cho mình hỏi thêm. Theo như bạn hướng dẫn đó là xác định tỷ giá xuất quỹ theo thời điểm hay đánh giá tỷ giá cuối năm?

Còn 1 nghiệp vụ nữa, mình muốn xem báo cáo ngân hàng thể hiện theo tiền USD thì xem ở phần hành nào bạn nhỉ. Tìm ở đâu cũng chỉ thấy VNĐ.
Thưa Quý khách hàng
- Trường hợp anh/chị tính tỷ giá xuất quỹ theo PP bình quân tức thời => PM sẽ xử lý luôn trên chứng từ phát sinh liên quan.
- Trường hợp anh/chị tính tỷ giá xuất quỹ theo PP bình quân cuối kỳ => như hướng dẫn trên, vào cuối kỳ anh/chị sẽ vào Nghiệp vụ/Tổng hợp/ Tính tỷ giá xuất quỹ để xác định chênh lệch tỷ giá.
=> Để xem dữ liệu đang được chọn pp gì anh/chị vào hệ thống\tuỳ chọn\tuỳ chọn chung\Mục tiền tệ để xem nhé.
- Để xem được báo cáo ngân hàng thể hiện theo tiền USD anh/chị vào báo cáo\Ngân hàng\sổ tiền gửi ngân hàng\chọn loại tiền xem báo cáo USD\Chọn kỳ báo cáo\đồng ý.
Khi vào xem báo cáo\anh/chị vào mẫu\chọn mẫu ngoại tệ để xem nhé.

Trân trọng cám ơn!

Tùng Nhi

Member
Thưa Quý khách hàng
Khi vào xem báo cáo\anh/chị vào mẫu\chọn mẫu ngoại tệ để xem nhé.
Trân trọng cám ơn!
Mình cám ơn nha. Bạn cho mình hỏi, tại sao khi xem số dư công nợ khách hàng tiền USD chỉ còn là 0.2 USD, nhưng VNĐ lại tự quy đổi ra là 3 triệu. Trường hợp này mình phải kiểm tra ở đâu?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình cám ơn nha. Bạn cho mình hỏi, tại sao khi xem số dư công nợ khách hàng tiền USD chỉ còn là 0.2 USD, nhưng VNĐ lại tự quy đổi ra là 3 triệu. Trường hợp này mình phải kiểm tra ở đâu?
View attachment 6105
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào giúp em nghiệp vụ\mua hàng\đối trừ chứng từ\Tiến hành đối trừ chứng từ giữa các chứng từ công nợ để Phần mềm xử lý chênh lệch tỷ giá xem nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cảm ơn bạn bên mình xài phiên bản misa 2017, bản quyền update đến t6/2019. Nhưng khi m ấn nâng cấp lại hiện ra lỗi này. Mong khắc phục giúp m sớm
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị tiến hành tải bộ cài mới nhất của MISA 2019 Tại đây và cài đặt lên máy tính nhé.
Sau khi cài đặt anh/chị chọn dữ liệu như MISA 2017 và thực hiện chuyển đổi lên phiên bản mới nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!