Chi phí điện năng lượng mặt trời

Thảo luận trong 'Góp ý xây dựng diễn đàn' bắt đầu bởi Maimummim94, 17/8/19.

1. Maimummim94

Maimummim94 New Member

Chào mọi người. Cho mình hỏi vấn đề như sau ạ:
    Công ty mình vừa lắp đặt hệ thống pin năng lượng mặt trời. Giá bao gồm VAT là 55tr.
    Hàng tháng sản xuất ra được 450kwh điện. Nhưng công ty mình chỉ đung hết 400kwh điện và còn thừa 50kwh. Cty đã đăng ký ngành nghề bán điện. Nên sẽ xuất hóa đơn bán điện lại cho điện lực phần 50kwh thừa.
    Cho mình hỏi là:
    1.Khoản 55tr mua pin nó hạch toán vào đâu ạ. 211 phải ko ạ và nếu 211 thì khấu hao như thế nào. Tại điện mình vừa sản xuất vừa dùng văn phòng
    2. Phần 400kwh điện sử dụng đó mình có được đưa vào chi phí điện sử dụng như tiền điện hàng tháng mình trả cho điện lực trước khi lắp đặt hệ thống pin không? Ý mình là nếu lắp đặt pin rồi thì mình không cần hạch toán CP điện hàng tháng vào chi phí DN à.
    3. Khi mình xuất hđ bán điện cho đien lực thì hạch toán 511. Giả sử 50kwh bán đk 500.000. Thì khoản chi phí đối ứng với 500.000 đó là gì ạ.

2. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
    Trân trọng!

3. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    1. Phần mua pin đó anh/chị hạch toán vào 211 là đúng rồi nhé, còn về phần khấu hao như thế nào cho phần này thì hiện nay cũng chưa có quy định nào nêu rõ, nếu được anh.chị tham khảo thêm TT 45/2018/TT-BTC Để biết thêm về thời gian cũng như quy định tính nhé
    Nội dung còn lại: về phần chi phí , khi ghi tăng TSCĐ sẽ có bước cho anh/chị thiết lập phân bổ, chọn bao nhiêu % để sx và bao nhiêu cho sử dụng văn phòng nên anh/chị sẽ tự xác định và thiết lập ở đó để hàng tháng phân bổ đưa vào chi phí nhé, chi tiết tham khảo thêm: http://help.misasme2017.misa.vn/html_19030100.htm
    Đây chỉ là phần anh/chị tham khảo, vì đây cũng là một ngành nghề đặc thù nên để cụ thể hơn và biết được nhiều cách hạch toán thực tế hơn, anh/chị nên lên group : https://www.facebook.com/groups/hotrosme/?ref=gs&fref=gs&dti=395203960920207&hc_location=group đẻ tham khảo thêm các cách hạch toán của các đơn vị khác thử nhé
    trân trọng!

Chỉnh sửa cuối: 19/8/19
  4. huongkimhoang

huongkimhoang New Member

Công ty em cũng mới lắp điện nặng lượng , mảng này mới quá nên tìm tài liệu đọc cũng ko nhiều , các bạn có kinh nghiệm gì chỉ mình với ,
    mình thắc mắc là khi xuất hóa đơn mình hạch toán Nợ 131/có 5113 - dịch vụ được ko? hoặc nếu là 5111 thì bên xuất kho mình làm như thế nào , hạch toán sao ạ, Nợ 632/ Có 156 mình lấy từ đâu ạ

5. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    khi anh/chị xuất bán hàng, nếu là bán dịch vụ thì khi lập chứng từ bán hàng anh/chị k tick dô ô kiêm PXK và vẫn hạch toán 5111 được nhé, và Pm khi không tick Kiêm PXK cũng k bắt đưa qua 632 nhé
    Trân trọng!

6. huongkimhoang

huongkimhoang New Member

ý mình là 5113 được không ? còn nếu không thì 5111 thì hạch toán phần 632 ntn?

7. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    Đơn vị có thể đưa vào 5113 được nhé, nếu là cung cấp dịch vụ, con bán hàng hóa thì có thể đưa qua 511 nhé
    Trân trọng

8. Powersun

Powersun New Member

Bài viết liên quan: phí điện
Diễn đàn Tiêu đề Date
Góp ý xây dựng diễn đàn TƯ VẤN MIỄN PHÍ KHÁCH HÀNG QUA 8 GROUP FACEBOOK CỘNG ĐỒNG HỖ TRỢ MIỄN PHÍ MISA 22/8/19
Góp ý xây dựng diễn đàn cách vào phiếu xuất kho để sản xuất 1m3 bê tông thương phẩm trên misa 2019 28/6/19
Góp ý xây dựng diễn đàn Chi phí hóa đơn không kê khai thuế 19/6/19
Góp ý xây dựng diễn đàn xóa bỏ hóa đơn điện tử 19/7/19