Chi phí san lấp mặt bằng

Hằng Nga

Member
Misa cho mình hỏi chút: Trong quá trình xây dựng cơ bản dở dang có chi phí san lấp mặt bằng và mình hạch toán vào TK2412 (để sau tính vào nguyên giá của quyền sử dụng đất) nhưng hiện tại bên mình ký hợp đồng thuê đất với UBND tỉnh thì tiền thuê đất được trả hàng năm và mình đưa vào chi phí luôn. Vậy tiền san lấp mặt bằng đó mình lại chuyển sang TK242 và phân bổ được không ạ? hay mình lại làm lại báo cáo tài chính năm 2017?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng mở lại chứng từ ghi nhận, chuyển sang hạch toán 242 và phân bổ dần vào chi phí nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vậy là năm 2016 quý khách hàng đã hạch toán Nợ 241/Có TK liên quan: số tiền A đúng không ạ?
Trường hợp này nếu năm 2016 quý khách hàng chưa thanh tra thuế thì sửa lại chứng từ, ghi nhận 242 và nộp lại báo cáo tài chính 2016 để số liệu đúng đắn nhất nhé.

Hằng Nga

Member
Dear bạn, chi phí san lấp mặt bằng theo mình hiểu thì sau khi xây dựng cơ bản xong sẽ hình thành các tài sản như nhà cửa vật kiến trúc, chi phí san lấp mặt bằng này cũng được phân bổ vào chứ ạ nên có thể vẫn để vào 2412 và phân bổ vào từng hạng mục.
Bạn có căn cứ hay cơ sở pháp lý nào về hạch toán này không ạ
Cám ơn bạn nhiều.

HTLE_MISA

Member
Dear bạn, chi phí san lấp mặt bằng theo mình hiểu thì sau khi xây dựng cơ bản xong sẽ hình thành các tài sản như nhà cửa vật kiến trúc, chi phí san lấp mặt bằng này cũng được phân bổ vào chứ ạ nên có thể vẫn để vào 2412 và phân bổ vào từng hạng mục.
Bạn có căn cứ hay cơ sở pháp lý nào về hạch toán này không ạ
Cám ơn bạn nhiều.
Kính thưa chị Hằng!
Vậy chị MISA đang hiểu chị Thuê đất và bỏ chi phí ra để xây dựng văn phòng có đúng không a? Chị vui lòng mô tả rõ hơn nghiệp vụ của đơn vị để MISA hỗ trợ chị một các đúng đắn nhất nhé
Trân trọng cảm ơn chị!

Hằng Nga

Member
Doanh nghiệp mình được ký hợp đồng thuê đất thời hạn 50 năm do Nhà nước cấp phép, và tiến hành xây dựng
- Năm 2016 mình thuê 1 đơn vị san lấp mặt bằng có đầy đủ hóa đơn tài chính và mình hạch toán vào TK2412 để sau phân bổ vào từng hạng mục như giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc nhà cửa vật kiến trúc.
- Tuy nhiên mãi đến tháng 11/2017 mới chính thức ký hợp đồng và tiền thuê đất hàng năm phải trả nên mình có tham khảo chi phí thuê đất đó đưa luôn vào chi phí kinh doanh trong kỳ.
Vậy chi phí san lấp mặt bằng mình đang treo trên tk2412 giờ mình xử lý như thế nào ạ?

HTLE_MISA

Member
Doanh nghiệp mình được ký hợp đồng thuê đất thời hạn 50 năm do Nhà nước cấp phép, và tiến hành xây dựng
- Năm 2016 mình thuê 1 đơn vị san lấp mặt bằng có đầy đủ hóa đơn tài chính và mình hạch toán vào TK2412 để sau phân bổ vào từng hạng mục như giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc nhà cửa vật kiến trúc.
- Tuy nhiên mãi đến tháng 11/2017 mới chính thức ký hợp đồng và tiền thuê đất hàng năm phải trả nên mình có tham khảo chi phí thuê đất đó đưa luôn vào chi phí kinh doanh trong kỳ.
Vậy chi phí san lấp mặt bằng mình đang treo trên tk2412 giờ mình xử lý như thế nào ạ?
Kính thưa chị Nga!
Vậy với nghiệp vụ này đơn vị làm như sau:
- Với chi phí thuê đất ( trả tiền cho bên cho thuê hàng năm) chị đưa vào là chi phí trả trước để phân bổ dần vào chi phí các tháng trong năm.
- Với chi phí san lấp mặt bằng và các chi phí khác liên quan đến việc hình thành lên TSCĐ chị hạch toán trên TK 241. Sau khi TSCĐ hoàn thành chị kết chuyển từ 241 sang TK 211 để trích hao mòn.
Chị có thể tham khảo một số kênh như link: https://webketoan.com/threads/11402...bang-khao-sat-dia-chat-hach-toan-nhu-the-nao/
Chúc chị thành công!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.