Đã nghiệm thu đơn hàng mà tình trạng đơn hàng vẫn ở trang thái "đang thực hiện"

suka-HN

Member
Dear Anh/Chị!
1. Em đã tính giá đơn hàng, nghiệm thu đơn hàng mà xem mục đơn đặt hàng vẫn ở trạng thái Đang thực hiện
2. E đã xuất hóa đơn nhưng có mục ghi "Đã hạch toán" có hóa đơn lại ghi "Chưa hạch toán"
3. E tính giá thành theo Đơn Hàng, Em muốn in bảng tính giá thành e vào Báo cáo/ Giá thành/ Tổng hợp xuất kho theo đối tượng THCP, Đơn Hàng, Công trình không có dữ liệu

Vậy em làm sai ở đâu ah? Anh chị giúp em với ah

Em cảm ơn

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng

1. Khi Quý khách hàng Tính giá thành cho đơn đặt hàng: Đơn vị lập đơn đặt hàng -> Lập lệnh sản xuất ( Tiện ích lập từ đơn đặt hàng ) -> Khi lập xong lệnh sản xuất đơn vị chọn lập Phiếu xuất để chương trình tự động sinh ra phiếu xuất kho sảnxuất -> Khi đó đơn đặt hàng sẽ chuyển sang trạng thái Hoàn thành

2. Ở tab xuất hóa đơn có mục ghi Chưa hạch toán là do đơn vị chưa chọn tham chiếu tới chứng từ bán hàng hoặc chưa lập chứng từ bán hàng

3. Khi Quý khách hàngvào Báo cáo/ Giá thành/ Tổng hợp xuất kho theo đối tượng THCP, Đơn Hàng, Công trình không có dữ liệu: Quý khách hàng vui lòng kiểm tra đã chọn thống kê theo đơn hàng chưa ? kỳ báo cáo đã đúng chưa ? đơn vị đã lập phiếu xuất kho sản xuất cho đơn hàng đó như bước 1 chưa nhé ?

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý Khách hàng!

suka-HN

Member
Thưa Quý khách hàng

1. Khi Quý khách hàng Tính giá thành cho đơn đặt hàng: Đơn vị lập đơn đặt hàng -> Lập lệnh sản xuất ( Tiện ích lập từ đơn đặt hàng ) -> Khi lập xong lệnh sản xuất đơn vị chọn lập Phiếu xuất để chương trình tự động sinh ra phiếu xuất kho sảnxuất -> Khi đó đơn đặt hàng sẽ chuyển sang trạng thái Hoàn thành

2. Ở tab xuất hóa đơn có mục ghi Chưa hạch toán là do đơn vị chưa chọn tham chiếu tới chứng từ bán hàng hoặc chưa lập chứng từ bán hàng

3. Khi Quý khách hàngvào Báo cáo/ Giá thành/ Tổng hợp xuất kho theo đối tượng THCP, Đơn Hàng, Công trình không có dữ liệu: Quý khách hàng vui lòng kiểm tra đã chọn thống kê theo đơn hàng chưa ? kỳ báo cáo đã đúng chưa ? đơn vị đã lập phiếu xuất kho sản xuất cho đơn hàng đó như bước 1 chưa nhé ?

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý Khách hàng!

View attachment 2604
View attachment 2605
Em cảm ơn.
Thắc mắc về câu hỏi 1 và 2: Em đã làm đơn đặt hàng, bán hàng, xuất hóa đơn. Nhưng xuất hóa đơn em lại không chọn theo đơn đặt hàng vậy có ảnh hường gì không ah?

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị
Nếu bên chị cần theo dõi phần bán hàng theo đơn đăt hàng thì chị chọn đến đơn đặt hàng để lên các báo cáo theo đơn đặt hàng (như lãi lỗ theo đơn đặt hàng). Nếu không cần theo dõi thì không cần chọn ạ
Trân trọng cảm ơn

KNhung_MISA

Thưa Chị
" Khi mình lập hoá đơn bán hàng mình chọn thống kê theo đơn đặt hàng thì đơn hàng cũng tự chuyển sang trạng thái "Hoàn thành""
Như vậy là đúng nhé.
Trân trọng cảm ơn!