Ghi giảm TSCĐ

duongduyen

Member
Hii cả nhà
Cả nhà cho mình hỏi vấn đề về TSCĐ như sau
ví dụ: Mình có gói tài sản gồm 10 chiếc máy in nguyên giá: 30.000.000 đ và đã hết khấu hao
bây giờ mình muốn thanh lý 05 chiếc máy in đó vì hỏng không sử dụng được( của gói 10 cái) : 15.000.000 và đã ghi giảm TSCĐ nhưng khi xem sổ TSCĐ thì lại báo ghi giảm cả 10 chiếc và tổng giá trị là 30.000.000 chứ không thể hiện giảm 5 chiếc và giá trị là 15.000.000
Rất mong sự giúp đỡ và tương tác của các bạn
Trân trọng cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Hii cả nhà
Cả nhà cho mình hỏi vấn đề về TSCĐ như sau
ví dụ: Mình có gói tài sản gồm 10 chiếc máy in nguyên giá: 30.000.000 đ và đã hết khấu hao
bây giờ mình muốn thanh lý 05 chiếc máy in đó vì hỏng không sử dụng được( của gói 10 cái) : 15.000.000 và đã ghi giảm TSCĐ nhưng khi xem sổ TSCĐ thì lại báo ghi giảm cả 10 chiếc và tổng giá trị là 30.000.000 chứ không thể hiện giảm 5 chiếc và giá trị là 15.000.000
Rất mong sự giúp đỡ và tương tác của các bạn
Trân trọng cảm ơn
Thưa Quý khách hàng
Trên Phần mềm anh/chị vào nghiệp vụ\Tài sản cố định\ Đánh giá lại TSCĐ\tiến hành giảm số lượng là 15, giá trị còn lại 15.000.000 và giảm hao mòn luỹ kế tương ứng với 15 cái này. Thao tác đánh giá lại TSCĐ anh/chị tham khảo hướng dẫn sau: http://help.mimosa2019.misa.vn/index.html?tai_san_co_dinh_dieu_chinh_tai_san.htm
Khi hạch toán anh/chị xem cách hạch toán như sau: http://help.mimosa2019.misa.vn/inde...n_co_dinh_ghi_giam_do_thanh_ly_nhuong_ban.htm
Trân trọng cám ơn!

duongduyen

Member
Bây giờ minh muốn sửa phần khai báo TSCĐ thì sửa thế nào ah
Ví dụ trước đó Tài Sản A mình khai báo là 10 cái và giá trị là: 100.000.000 đ
Nhưng bây giờ mình muốn sửa phần khai báo là 1 cái, giá trị là 10.000.000 đ rồi nhân bản thêm 9 cái nữa thì vào đâu để sửa ah
Trân trọng cảm ơn

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bây giờ minh muốn sửa phần khai báo TSCĐ thì sửa thế nào ah
Ví dụ trước đó Tài Sản A mình khai báo là 10 cái và giá trị là: 100.000.000 đ
Nhưng bây giờ mình muốn sửa phần khai báo là 1 cái, giá trị là 10.000.000 đ rồi nhân bản thêm 9 cái nữa thì vào đâu để sửa ah
Trân trọng cảm ơn
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp chưa có phát sinh trong năm 2018 và khi xoá TSCĐ sẽ thay đổi số TSCĐ những năm cũ anh/chị tiến hành vào phân hệ TSCĐ\Khai báo TSCĐ\ Tìm đến TSCĐ cần xoá và xoá\ Sau đó tiến hành ấn thêm để khai báo lại tương ứng theo nhu cầu.
Trân trọng cám ơn!

duongduyen

Member
Mình cũng đã vào phân hệ TSCĐ\Khai báo TSCĐ\ Tìm đến TSCĐ cần xoá và xoá nhưng phần mềm báo tài sản đã có phát sinh và không thể xóa được
Xin bạn trợ giúp
Trân trọng cảm ơn

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình cũng đã vào phân hệ TSCĐ\Khai báo TSCĐ\ Tìm đến TSCĐ cần xoá và xoá nhưng phần mềm báo tài sản đã có phát sinh và không thể xóa được
Xin bạn trợ giúp
Trân trọng cảm ơn
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị gửi ID và pass Ultraviewer vào [email protected], đính kèm link forum để em hỗ trợ nhé.
Trân trọng cám ơn!

Hi!
Cho mình hỏi sao mình đã báo giảm TSCĐ ngày 31/05/2021 rồi mà khi mở sổ sổ tài sản cố định thời điểm 01/06/2021 vẫn thể hiện giá trị còn lại của tài sản đó ạ?

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Dạ chào anh/chị
  • Khi xem báo cáo\ Tài sản cố định\ Sổ tài sản cố định, anh/chị chọn khoảng thời gian có chứa tháng của chứng từ ghi giảm (khoảng thời gian đó TSCĐ vẫn chưa ghi giảm nên vẫn sẽ lên báo cáo).
  • Cách xử lý:
    • Cách 1: Khi xem báo cáo\ Tài sản cố định\ Sổ tài sản cố định, anh/chị chọn khoảng thời gian từ tháng sau tháng của ngày ghi giảm thì sẽ không xuất hiện TSCĐ này trên báo cáo nữa (vì dụ ngày ghi giảm TSCĐ là 02/06/2019, xem báo cáo Sổ tài sản cố định chọn thời gian từ 01/07/2019 thì sẽ không thấy TSCĐ này hiện lên)
    • Cách 2: Anh/Chị vào Báo cáo\ Tài sản cố định\ S21-DN: Sổ tài sản cố định, mở báo cáo này thì tài sản ghi giảm sẽ có thông tin ở cột "Ghi giảm TSCĐ"