Hạch toán chi phí internet T12/2017, ngày hóa đơn 2018, chưa thanh toán

Thanh Vân

Member
Dear anh/chị!
Em đang có hóa đơn chi phí tiền Internet vào tháng 12/2017, ngày hóa đơn là tháng 01/2018, nhưng chưa thanh toán cho NCC.
Vậy trên misa em sẽ hạch toán như thế nào để công nợ còn phải trả cho VNPT là số tiền trên hóa đơn ạ.
Em cảm ơn annh/ chị.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Tháng 12 quý khách hàng hạch toán mua dịch vụ không kèm hóa đơn, ghi nhận công nợ.
Sang tháng 1 quý khách hàng nhận hóa đơn, ghi nhận công nợ, Nợ TK liên quan/Có 331

-> Quý khách hàng đã ghi nhân toán bộ số phát sinh vào công nợ, Nợ TK 1331/Có 331

Khi thanh toán công nợ quý khách hàng vào phân hệ quỹ/ngân hàng thực hiện tính năng trả tiền nhà cung cấp nhé.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thanh Vân

Member
Em đinh hạch toán thế này,
N 627/C331:2.000.000 ( Chưa VAT)
Sau này nhận hóa đơn thì hạch toán:
N133/C331,
Nhưng VNPT gửi thư xác nhận sang cho bên em số tiền: 2.200.000 chứ không phải là 2.000.000, nên em không biết hạch toán thế nào cho đúng ạ

HTLE_MISA

Member
Dear anh/chị!
Em đang có hóa đơn chi phí tiền Internet vào tháng 12/2017, ngày hóa đơn là tháng 01/2018, nhưng chưa thanh toán cho NCC.
Vậy trên misa em sẽ hạch toán như thế nào để công nợ còn phải trả cho VNPT là số tiền trên hóa đơn ạ.
Em cảm ơn annh/ chị.
Thưa chi Vân!
TRong trường hợp này chị làm như sau:
- Khi nhận được hóa đơn tiền internet chị vào Mua dịch vụ để hach toán như hướng dẫn bên trên.
- Khi thanh toán tiền internet chị vào NGân hàng/ Chi tiền/ Hạch toán Nợ 331/ Có 112: 2.200.000 nhé
Chúc chị thành công!

Thanh Vân

Member
Bên mình vẫn chưa hiểu ý em rồi.
Tháng 12, phát sinh tiền điện :100k,
bình thường em sẽ hạch toán là : N627/C331: 100k.
Nhưng VNPT lại gửi thư xác nhận nợ là : 110K, vậy e phải hạch toán thế nào để 331 của em cũng là 110k để công nợ hai bên khớp nhau ạ

HTLE_MISA

Member
Bên mình vẫn chưa hiểu ý em rồi.
Tháng 12, phát sinh tiền điện :100k,
bình thường em sẽ hạch toán là : N627/C331: 100k.
Nhưng VNPT lại gửi thư xác nhận nợ là : 110K, vậy e phải hạch toán thế nào để 331 của em cũng là 110k để công nợ hai bên khớp nhau ạ
Thưa chị!
Vì thuế sang tháng 1/2018 chị mở phản ánh thuế nên chị có thể vẫn hạch toán như trên để sang tháng 1/2018 hạch toán thuế của hóa đơn này là công nợ sẽ bù trự hêt.
Trường hợp chị muốn công nợ bù trừ hết trong năm 2017 chị làm như sau:
- Khi hạch toán hóa đơn đầu vào chị vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán
Nợ 627/ 331: 100
Nợ 1388/Có 331: 10
- Thanh toán chị vào ngân hàng / chi tiền hạch toán Nợ 331/ Có 112:110
Sang tháng 1: Hạch toán thuế và phản ánh hóa đơn đó. Chị vào chứng từ khác hạch toán
Nợ 133/ Có 1388:10 và sang tab thuế kê khai thông tin của hóa đơn để lên bảng kê nhé
Trân trọng cảm ơn chị!

Thanh Vân

Member
Em cảm ơn ạ.
Cho em hỏi trường hợp này ạ.
Mặt hàng A, em đã tạo mẫu ĐVT là kg, nhưng khi mua hàng của 1 DN khác họ bán cho bên em là Mét, tương đương ĐV kg,
Khi em làm xuất bán hàng, thì em vẫn để là Kg, nhưng khi tích chọn hóa đơn kiêm phiếu xuất kho thì Tab Giá vốn cũng đơn vị tính là Kg, trong khi đầu vào là Mét, nên em ko thể điền được giá vốn cho đơn hàng này.
Mong anh/chị giúp đỡ em ạ.

dungpt

Member
Chào anh/chị!
trường hợp công ty em cũng tương tự như a/c ở trên nhưng khác là em dùng app KPP của viettel để thanh toán hàng tháng cho NCC thì em phải hạch toán như thế nào ạ?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh/chị!
trường hợp công ty em cũng tương tự như a/c ở trên nhưng khác là em dùng app KPP của viettel để thanh toán hàng tháng cho NCC thì em phải hạch toán như thế nào ạ?
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị cho MISA hỏi khi thanh toán cho NCC thì lúc này sẽ trừ vào TKNH của đơn vị đúng không ạ vì thông thường các app sẽ được chuyển tiền từ TKNH sang.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Tài khoản ngân hàng liên kết là tài khoản cá nhân của Giám Đốc
Thưa Quý khách hàng
Khi chi tiền anh/chị có thể vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ 642/3388 chọn đối tượng có tương ứng là GĐ.
Sau này khi phát sinh nghiệp vụ trả tiền lại bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản anh/chị có thể lập phiếu chi hoặc UNC tương ứng hạch toán Nợ 3388/111 hoặc 112.
Trân trọng cám ơn!

dungpt

Member
Chào A/C, tình hình chi tiết cụ thể của công ty em như sau:
Hàng tháng nhận được thông báo cước phí của viettel qua email của các tháng trước vào đầu các tháng hiện tại, VD: tiền internet và tiền homphone sử dụng trong tháng 10 sẽ được thông báo cước phí vào ngày 05/11 hạn chót thanh toán là ngày 20/11, Ngày 17/11 cty em thanh toán qua APP KPP của Viettel (Tài khoản ngân hàng liên kết là tài khoản cá nhân của Giám Đốc), khi thanh toán xong sẽ được trả về hoá đơn điện tử là ngày 01/11
Vậy trên misa em sẽ hạch toán cụ thể như thế nào ạ?

Em thường hạch toán như thế này a/c thấy có đúng không ạ?
1. Ngày 05/11 khi nhận thông báo cước em vào Misa phân hệ mua hàng/chứng từ mua dịch vụ hạch toán:
N6422
N1331
C331
2. Ngày 17/11 Khi thanh toán cho NCC qua APP em vào phân hệ quỹ/trả tiền NCC hạch toán xem như thanh toán bằng tiền mặt:
N331
C1111
3. Hoá đơn VAT NCC trả về ngày 01/11 em vào Misa và chọn nhận hoá đơn.
Ngày hạch toán em chọn là ngày 17/11 (tức ngày thanh toán)
Ngày chứng từ em chọn là ngày 05/11 (tức ngày phát sinh thông báo cước)
Ngày hoá đơn là ngày 01/11 (ngày NCC ghi trên hoá đơn VAT)
Mong anh chị góp ý và hướng dẫn em cách hạch toán chi tiết và đúng nhất,
Em cảm ơn annh/ chị.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào A/C, tình hình chi tiết cụ thể của công ty em như sau:
Hàng tháng nhận được thông báo cước phí của viettel qua email của các tháng trước vào đầu các tháng hiện tại, VD: tiền internet và tiền homphone sử dụng trong tháng 10 sẽ được thông báo cước phí vào ngày 05/11 hạn chót thanh toán là ngày 20/11, Ngày 17/11 cty em thanh toán qua APP KPP của Viettel (Tài khoản ngân hàng liên kết là tài khoản cá nhân của Giám Đốc), khi thanh toán xong sẽ được trả về hoá đơn điện tử là ngày 01/11
Vậy trên misa em sẽ hạch toán cụ thể như thế nào ạ?

Em thường hạch toán như thế này a/c thấy có đúng không ạ?
1. Ngày 05/11 khi nhận thông báo cước em vào Misa phân hệ mua hàng/chứng từ mua dịch vụ hạch toán:
N6422
N1331
C331
2. Ngày 17/11 Khi thanh toán cho NCC qua APP em vào phân hệ quỹ/trả tiền NCC hạch toán xem như thanh toán bằng tiền mặt:
N331
C1111
3. Hoá đơn VAT NCC trả về ngày 01/11 em vào Misa và chọn nhận hoá đơn.
Ngày hạch toán em chọn là ngày 17/11 (tức ngày thanh toán)
Ngày chứng từ em chọn là ngày 05/11 (tức ngày phát sinh thông báo cước)
Ngày hoá đơn là ngày 01/11 (ngày NCC ghi trên hoá đơn VAT)
Mong anh chị góp ý và hướng dẫn em cách hạch toán chi tiết và đúng nhất,
Em cảm ơn annh/ chị.
Thưa Quý khách hàng
Thực tế khoản chi này đang không phải là tiền mặt tại quỹ nên nếu chi có 1111 sẽ dẫn đến tồn quỹ không đúng.
Nên nếu không theo dõi qua quỹ thì anh/chị khi chi hạch toán vào TK 338 như hướng dẫn nhé.
Trân trọng cám ơn!

Vũ Thị Sinh

thưa anh chị
- ngày 31/12/2018: em thanh toán tiền internet và nhận phiếu thu ghi ngày 31/12/2018
em hạch toán vào quỹ: nợ 331/ có 111: 110k
- ngày 05/01/2019: em nhận hóa đơn cước internet ngày 05/01/2019
em hạch toán vào tổng hợp ctu nghiep vụ khác:
nợ 642: 100k
nợ 1331: 10k
nợ 331: 110k
em làm như vậy đúng hay sai ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
thưa anh chị
- ngày 31/12/2018: em thanh toán tiền internet và nhận phiếu thu ghi ngày 31/12/2018
em hạch toán vào quỹ: nợ 331/ có 111: 110k
- ngày 05/01/2019: em nhận hóa đơn cước internet ngày 05/01/2019
em hạch toán vào tổng hợp ctu nghiep vụ khác:
nợ 642: 100k
nợ 1331: 10k
nợ 331: 110k
em làm như vậy đúng hay sai ạ
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị thực hiện như vậy chính xác nhé.
Về bút toán ngày 5/1/2019 anh/chị có thể vào nghiệp vụ\mua hàng hoá , dịch vụ\Mua dịch vụ để hạch toán cho nhanh nhé.
Trân trọng cám ơn!