Hạch toán hóa đơn điều chỉnh giảm số tiền phải trả

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA đã nhận được thư tuy nhiên Ultra báo lỗi, MISA đã phản hồi thư để xin Ultra, quý khách hàng kiểm tra thư giúp MISA nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

vydao

bên mình thì trường hợp nhà cung cấp xuất hóa đơn điều chỉnh tăng giá,misa hướng dẫn mình cách nhập hóa đơn điều chỉnh tăng giá sp mua trong tháng nhé. Cám ơn.

vydao

Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng nhận được hóa đơn điều chỉnh của bên NCC phải không ạ? Quý khách hàng vui lòng mô tả giúp MISA cụ thể điều chỉnh như thế nào để MISA có căn cứ hướng dẫn nhé.
hóa đơn ngày 31/3 : Đ/C tăng sản phẩm A hóa đơn số xxx mua vào ngày 26/3/

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Trường hợp này do số lượng hàng đã mua là không thay đổi chỉ thay đổi tăng giá trị nhập kho==> Chị vào Kho\Kiểm kê kho, tích nút Kiểm kê giá trị, côt Giá trị theo kiểm kê điền giá trị tăng sau khi điều chỉnh (ví dụ tồn kho tại thời điểm này là 680.000.000đ, do phát sinh tăng giá mua nên giá trị tồn kho phải là 700.000.000 thì điền 700.000.000==> Chênh lệch 20.000.000 là phần tăng thêm do hóa đơn tăng giá mua==> Cất===> Nhấn nút Lập phiếu nhập==> Hạch toán Nợ TK 156/Có TK 331: giá trị điều chỉnh tăng chưa thuế

Sau đó chị vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán phần thuế GTGT nếu có: Nợ TK 1331/Có TK 331: tiền thuế của hóa đơn điều chỉnh tăng giá mua==> tab thuế khai báo thông tin hóa đơn như bình thường.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Haitrang

mình muốn điều chỉnh hóa đơn giảm giá trị công trình bán ra trên phần mềm mà sao không lên được trên tờ khai HH DV bán ra có cách nào chỉ giúp mình với. xin chân thành cảm ơn ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng đang thực hiện như thế nào mà không lên ạ? Quý khách hàng gửi kèm hình ảnh chứng từ giúp MISA nhé.

Haitrang

mình hạch toán điều chỉnh giảm hóa đơn bán ra nhưng khi soi tờ khai lại sang bên hóa đơn đầu vào ạ, bạn giúp mình sai ở đâu ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng sang Tab thuế bỏ trống cột nhóm HHDV và khai báo thông tin cột thuế suất.
Sau đó lập lại tờ khai kiểm tra nhé.

Myvien

E cũng nhận được 1 hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán của nhà cung cấp, thì em vô : Mua hàng ---> Giảm giá hàng mua để hạch toán . Và em hạch toán như thế này: Nợ 331/Có 156, Có 133. ( Hóa đơn xuất Giảm giá mặt hàng năm trước e đã khai thuế)
Như vậy có đúng ko ạ.

dungpt

Member
Xin lỗi em xin post nhờ ạ: em cần giúp đỡ các bút toán bán hàng online trến sàn TMĐT?
Bên mình bán hàng trên sàn TMĐT Tiki mỗi ngày sau khi xác nhận các đơn hàng phát sinh, thì nhân viên tiki đến lấy hàng, và sau đó tiki đóng gói đem hàng gửi cho khách hàng và tiki thu tiền hộ.

đến kỳ sao kê tiki liệt kê các đơn hàng đã giao hoàn thành và giao thất bại cũng như các khoản phí phải trả cho tiki)

đến hạn thanh toán tiki chuyển tiền vào tài khoản (tài khoản của xếp không phải tài khoản cty) sau đó xếp đưa lại tiền mặt.

Và đồng thời bên tiki cũng xuất hoá đơn điện tử cho bên mình(em cũng có 1 thắc mắc là hoá đơn bên họ không có file XML để lưu trữ chỉ lưu file được dưới dạng PDF vậy có ảnh hưởng gì khi cơ quan thuế thanh tra kiểm tra không? Note: đã nhờ bên tiki xuất file XML nhưng họ nói chưa thể hỗ trợ xuất ra được file này)

Câu hỏi tiếp theo của mình là:

1. Phải định khoản như thế nào cho đúng và chính xác, các bước lập các bút toán ntn ?

2. Tiền thanh toán vào tài khoản của xếp thì hạch toán thu tiền mặt có được không?

3. Lúc xuất cho người mua không lấy hóa đơn, tiền lại về từ tk của bên tiki và đã trừ đi tiền phí vậy khoản chênh lệch phải xử lý thế nào ạ?

4. Một số đơn hàng đã thu tiền và xuất hoá đơn rồi nhưng tiki có chính sách đổi trả hàng nên khi trả hàng lại thì khoản tiền của kỳ sao kê tiếp theo sẽ bị tiki trừ đi, vậy phải kế toán phải xử lý như thế nào ạ?