hạch toán lương tháng thứ 13 trên misa

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
tháng 1/2019 bên e tiến hành chuyển khoản lương tháng 13 cho nhân viên nhờ a chị hướng dẫn hạch toán nghiệp vụ này trên misa a
Thưa Quý khách hàng
Khi hạch toán chi phí lương: anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ TK 642/ Có TK 334
Khi trả lương :anh/chị vào nghiệp vụ\ngân hàng\uỷ nhiệm chi hoặc nghiệp vụ\tiền mặt\ chi tiền hạch toán Nợ TK 334/ Có TK 111,112.
Trân trọng cám ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
c oi e nghĩ là khi hạch toán chi phí lương tháng 13 nợ tk 622/627/642 có tk 334 ạ? sao e thấy có mỗi nợ tk 642 a
Thưa Quý khách hàng
Trong trường hợp anh/chị muốn tập hợp chi phí để tính giá thành anh/chị có thể hạch toán TK đầu 62 nhé.
Trân trọng cám ơn!

levananh

Member
c ơi, nếu e kết chuyển lương tháng thứ 13 vào tk 622 của tháng 1 sẽ đội giá thành của tháng 1 lên cao, e phải xử lý như thế nào ạ, lương tháng thứ 13 bên e trả cho bộ phận hành chính và xưởng sản xuất. e kết chuyển vào tài khoản 6421 và 622,

Trương Hạnh

Well-Known Member
c ơi, nếu e kết chuyển lương tháng thứ 13 vào tk 622 của tháng 1 sẽ đội giá thành của tháng 1 lên cao, e phải xử lý như thế nào ạ, lương tháng thứ 13 bên e trả cho bộ phận hành chính và xưởng sản xuất. e kết chuyển vào tài khoản 6421 và 622,
Thưa Quý khách hàng!
Vậy bên đơn vị có muốn đưa khoản phí lương tháng 13 này vào để tính giá thành không ạ, nếu không tính giá thành thì mình chỉ cần đưa vào 642 là đượcị nhé
Trân trọng cảm ơn!

levananh

Member
nhưng mà bên e trả lương cho tháng 13 cho cả bộ phận sản xuất cũng cho vào 642 dc ạ. vì bên e k có lãi nhưng vẫn trả lương tháng 13, k có trích lập quỹ lương ấy ạ

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
nhưng mà bên e trả lương cho tháng 13 cho cả bộ phận sản xuất cũng cho vào 642 dc ạ. vì bên e k có lãi nhưng vẫn trả lương tháng 13, k có trích lập quỹ lương ấy ạ
Thưa chị Levananh,
Về hạch toán thì em thấy chị vẫn nên đưa vào 622 or 627 do liên quan tới bộ phận sản xuất. Về việc chi phí này nếu chị không muốn đưa vào kỳ tính giá thành tháng 01 mà muốn đưa vào các kỳ tính giá thành sau đó thì chị có thể tham khảo cách như sau:
Tháng 01: Hạch toán chi phí tiền lương: Nợ 622(627) /Có 334 không chọn đối tượng THCP
Chuyển chi phí sang tháng khác để tình giá thành:
Nợ 1388/Có 622 (hoặc 627) : chi phí tiền lương . Không chọn đối tượng THCP
Tháng phát sinh tính giá thành đưa chi phí vào:
Nợ 622 (Hoặc 627)/Có 1388. Không chợn đối tượng THCP
Và phân bổ chi phí này vào kỳ tính giá thành
Em cảm ơn!

levananh

Member
không tính giá thành của tháng 1 thì cũng chuyển sang tính giá thành của những tháng khác, e muốn chia đều cho các tháng thì làm thế nào ạ

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
không tính giá thành của tháng 1 thì cũng chuyển sang tính giá thành của những tháng khác, e muốn chia đều cho các tháng thì làm thế nào ạ
Thưa Chị Levananh,
Nếu chị muốn chia cho các tháng thì các tháng phát sinh đưa chi phí vào, chị tự xác định số tiền chia vào các tháng và hạch toán Nợ 622(627)/Có 1388.
Em cảm ơn!

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
lương tháng thứ 13 của năm 2018 mà e chia đều cho các tháng trong năm 2019 như vậy có hợp lý không a?
Thưa chị Levananh,
Việc phân bổ chi phí tiền lương tháng 13 chia cho các tháng , em thấy nó sẽ phù hợp giữa doanh thu và chi phí. Nếu như chi phí chị phân bổ đều cho các tháng trong năm 2019 thì chị có thể treo qua tài khoản 242 , rồi hàng kỳ phân bổ từ 242 vào 622(621). Chị tham khảo 1 trong 2 cách trên đề đưa chi phí vào kỳ tính giá thành cho phù hợp.
Ngoài ra Chị có thể tham khảo thêm bên kiểm toán để có cách hạch toán phù hợp nhất cho đơn vị của mình. Và sau đó phản hồi lại với MISA , MISA sẽ hướng dẫn cách xử lý trên phần mềm để đơn vị có thể tính giá thành cho hợp lý.
Em cảm ơn!