Hạch toán ngoại tệ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Trên chứng từ ghi nhận quý khách hàng chọn loại tiền USD và điền tỷ giá ngoại tệ nhé.
Quý khách hàng vào Danh mục/Khác/Loại tiền đẻ tích hiển thị loại tiền USD lên để bỏ tích ngừng theo dõi, nếu đang bị ngừng theo dõi USD nhé.

Quý khách hàng có thể vào phân hệ Quỹ/Ngân hàng/Nghiệp vụ khác để hạch toán ạ.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

nguyen.thuan

vậy hạch toán như thế nào ạ, có phải Nợ 1122/Có 711 không ?
và khi rút tiền hoa hồng này về để nhập quỹ tiền mặt tiền Việt Nam thì phải làm sao, tiền hoa hồng thì có cần đánh giá lại tỉ giá không ạ ?

Jane Nguyễn

Em chào cả nhà
Bên em khi bán hàng thì tính tiền việt nam đồng, nhưng khi thu thì thu bằng USD, bên em hạch toán thu USD nhưng khi check báo cáo công nợ thì lại bị lệch: có tk 131 tiền USD và Nợ TK 131 tiền việt của cùng một khách, Misa và các anh chị chỉ giúp em cách làm cho báo cáo cân với ạ
Em cảm ơn ạ

P

Phạm Thùy Nga

Guest
THưa anh/Chị,
Vấn đề này anh/chị chọn 1 tài khoản trung gian (vd: 1388, 3388 để hạch toán nhé), điều kiện là tài khoản này không theo dõi theo ngoại tệ (để kiểm tra, anh/chị vào Danh mục/Hệ thống/Hệ thống tài khoản, tích đúp chuột mở tài khoản này lên xem có tích vào ô: "Có hạch toán ngoại tệ không nhé". Cần không tích thì mới được
Tiếp theo, anh/chị thực hiện theo các bước sau:
  • Bước 1: vào thu tiền (gửi hoặc tiền mặt) hạch toán Nợ TK 111, 112/ Có TK trung gian đã chọn, loại tiền USD
  • Bước 2: Vào Tổng hợp/CHứng từ nghiệp vụ khác, hạch toán Nợ TK trung gian /Có TK 131 (loại tiền để VND)
  • Bước 3: Vào Nghiệp vụ/Bán hàng/Đối trừ chứng từ/ thực hiện đối trừ chứng từ công nợ của 131 ở bước 2 và công nợ khi bán hàng (xem hướng dẫn đối trừ chứng từ sau: https://goo.gl/8iUUY4)

tuanquangtq0401

vậy hạch toán như thế nào ạ, có phải Nợ 1122/Có 711 không ?
và khi rút tiền hoa hồng này về để nhập quỹ tiền mặt tiền Việt Nam thì phải làm sao, tiền hoa hồng thì có cần đánh giá lại tỉ giá không ạ ?

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị, anh/chị cần hỏi vấn đề gì nên đăng 1 bài mới để hỏi cụ thể nhé (xem cách đăng bài tại link sau: http://forum.misa.com.vn/forums/noi-quy-huong-dan-dang-ky-tai-khoan-va-dang-bai.13/). Em thấy anh/chị có trả lời trên nhiều bài đăng nhưng không khớp với chủ đề đang hỏi nên MISA chưa hiểu anh/chị cần hướng dẫn vấn đề gì. Xin cảm ơn anh/chị