hạch toán tk 6422

mai suong

Anh chị cho em hỏi với ạh, doanh thu công trình A đầu năm 2019 xuất hóa đơn, nên quý 4/2018 em tổng hợp hết các chi phí cuối năm 2018 rồi ah (để đầu năm có chí phí xuất hóa đơn luôn) cho em hỏi những tài khoản 6422.635 dở dang của công trình A đó thì em cho vào đâu ạh. (vì tk 6422.635 cuối năm phải tất toán không có số dư) bây giờ kết chuyển 6422.635 của công trình A vào đâu ạh. em cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Anh chị cho em hỏi với ạh, doanh thu công trình A đầu năm 2019 xuất hóa đơn, nên quý 4/2018 em tổng hợp hết các chi phí cuối năm 2018 rồi ah (để đầu năm có chí phí xuất hóa đơn luôn) cho em hỏi những tài khoản 6422.635 dở dang của công trình A đó thì em cho vào đâu ạh. (vì tk 6422.635 cuối năm phải tất toán không có số dư) bây giờ kết chuyển 6422.635 của công trình A vào đâu ạh. em cảm ơn.
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Thưa chị, những chi phí này là chị tập hợp cho công trình còn dở dang đúng không ạ? Nếu đúng như vậy thì chị cuối kỳ phải còn số dư của TK154 chứ sao còn số dư của các tk 6422, 635 được chị nhỉ? chị nói rõ hơn nghiệp vụ của mình tại sao lại đưa vào các tk chi phí này mà không tập hợp vào tk tính giá thành nhé! Thông tư chị đang sử dụng là thông tư nào nữa nhé!
Trân trọng cám ơn!

mai suong

Cảm ơn bạn đã hỗ trợ, cho mình hỏi khi mình tập hợp chi phí cho các công trình thì mình phải tập hợp các chí phí liên quan đến công trình (tk 154, tk 6422, 635.... ) nhưng khi kết chuyển chi phí dở dang thì chỉ tk 154 còn dư chi phí dở dang, còn những tk 6422, 635 mình phải kết chuyển về đâu để năm 2019 mình thể hiện được những chi phí đó đã được tập hợp năm 2018 rồi.

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Bạn muốn treo lại thì theo TT nào cũng chỉ treo được khi lập BCTC trên TK 154 thôi.
Muốn gọn gàng thì ngay từ khi tập hợp chi phí tập hợp luôn vào TK 154 cho nhàn, sao phải rắc rối vậy.
Còn như hiện tại thì kết từ 2tk đó (635,6422) sang tk 154 là treo.
Trân trọng.

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cảm ơn bạn đã hỗ trợ, cho mình hỏi khi mình tập hợp chi phí cho các công trình thì mình phải tập hợp các chí phí liên quan đến công trình (tk 154, tk 6422, 635.... ) nhưng khi kết chuyển chi phí dở dang thì chỉ tk 154 còn dư chi phí dở dang, còn những tk 6422, 635 mình phải kết chuyển về đâu để năm 2019 mình thể hiện được những chi phí đó đã được tập hợp năm 2018 rồi.
Chị làm theo cách của anh VNA111 nói nhé!
Cảm ơn anh VNA111 đã góp ý ạ!