hạch toán trên pm

MINHANH.2908

mình mới làm kế toán và mới tiếp xúc pmkt. hiện tại doanh nghiệp mình đang phát sinh nv ntn, mong đc ad hướng dẫn kỹ giúp mình hạch toán trên pm nhé.
1. về chi phí vận chuyển: ad hướng dẫn mihf các thao tác + định khoản trên pm nhé
chi phí vận chuyển bên mình có hai loại: cpvc mua hàng và cpvc khi bán hàng
+ cpvc mua hàng: bên mình ko cộng gộp và chưa phân bổ vào giá trị đơn hàng, chỉ muốn theo dõi là mua đơn hàng A đó thì hết bn tiền vận chuyển. không làm ảnh hưởng tới giá trị mua hàng nhập kho( bình thường ví dụ mua hàng thì cpvc mua hàng hạch toán luôn vào n152 khi hạch toán. liệu có thể tách cpvc khi mua hàng ko ạ
vd ntn: mua hàng từ ncc A đơn giá 4tr, thuê xe bên ngoài ( không cùng nhà cc A) vc là ncc B về đơn vị là 200k. thanh toán tiền riêng cho A 4tr. mình muốn hạch toán làm sao để biết ngày hđó mua đơn hàng đó có thêm cpvc là 200k.
+cpvc bán hàng: bên mình hay phát sinh trường hợp bán hàng: bán hàng cho khách hàng A là 4tr, tiền vc thuê xe bên ngoài là 350k. tiền vận chuyển khách chịu 100k, bên mình chịu 250k, nghĩa là sẽ thu khách 4tr tiền hàng + 100k phí vc. sau đó mình về sẽ trả 350k cho người vận chuyển. mình cũng muốn theo dõi cpbh này riêng ra.
2. bên mình sản xuất xe, mỗi khi vận chuyển cho khách ở xa bên mình có đóng thùng để vc cho khách. thùng đó bên mình có trong kho, vậy mỗi lần xuất kho bán hàng và kèm theo thùng thì sao ạ.
giá xe bán là 3tr, thùng chỉ xuất ra cùng với lúc bán. không làm tăng doanh thu bán hàng
3. bên mình tạo lệnh sx lắp ráp 1 chiếc xe A. chiếc xe A này có thể bán được luôn rồi, nêú khách yêu cầu lắp thêm đèn, loa mini thì bên mình sẽ lắp thêm cho khách, thì hạch toán khi bán hàng sẽ ntn ạ. vì những mặt hàng phụ kiện đi kèm như loa và đèn chỉ xuất kho llamf tăng giá vốn của chiếc xe mà không làm tăng doanh thu bán hàng của những mặt hàng này v

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Huongtran

Member
Thưa anh/chị
Khi xuất bán hàng, nếu anh/chị muốn các phụ kiện này cùng nằm trên 1 HĐ thì khi xuất bán, vẫn hạch toán các dòng hàng tiền cho những mặt hàng co ghi nhận doanh thu, N131 C511 Đầy đủ SL và thành tiền, còn những mặt hàng nào là linh kiện kèm theo thì anh/chị làm thêm các dòng bên dưới, hạch toán N131 C511 có SL nhưng không có giá trị, qua tab giá vốn anh/chị hạch toán N632 C156,152 đầu đủ hết để ghi nhận giá vốn
Còn nếu không muốn làm chung trên HĐ thì tách ra làm PXK linh kiện riêng để ghi nhận giá vốn cho mặt hàng
Về vấn đề thùng carton, theo em nghĩ anh/chị nên thực hiện theo trường hợp hàng lắp ráp, mình sẽ tạo 1 thành phẩm xe mới, xe này sẽ gồm xe hoàn thiện, các phụ kiện kèm theo và cả thùng carton để hình thành nê chiếc xe thành phẩm mới
Vì thùng carton anh/chị cũng theo dõi nhập xuất, nên anh/chị nên làm theo hướng như vậy để theo dõi hàng nhập xuất cho các linh kiện và cả thành phẩm xe mới hoàn thành sau khi lắp đầy đủ các linh kiện đó
Link HD lắp ráp:http://help.misasme2017.misa.vn/xuatkho_vattu_delaprap_va_nhap_thanhpham_laprap.htm
Đây là một số hướng dẫn để đơn vị tham khảo, nếu đơn vị muốn biết thêm chi tiết nhờ anh/chị đăng bài lên trang : https://www.facebook.com/groups/hotroamis/ để có được nhiều ý kiến từ cộng đồng vì đơn vị mình phát sinh nhiều nghiệp vụ đặc thù nên em nghĩ đơn vị mình nên tham khảo nhiều tài liệu trên các trang diễn đàn thêm dùm em nhé
Trân trọng
cảm ơn ad mình đã hiểu ạ, cho mình hỏi thêm cái này chút., hàng tháng bên mình chi rất nhiều loại chi phĩ bằng tiền mặt, ngoài cpvc cho việc mua bán còn nhieuf chi phí khác như điện, nước,... cp điện, nước bên mình ko làm bên chứng từ mua hàng. mà làm thẳng phiếu chi trả tiền 6428. và mình có sử dụng cột MỤC THU/CHI và MÃ THỐNG KÊ ở phiếu chi để ghi các khoản tiền đc đưa vào 6428. cho mình hỏi lúc mình muốn xem báo cáo các mục đó thì sao ạ? mình không biết xem ở đâu trong báo cáo.
và cho mình hỏi thêm 1 ý là MÃ THỐNG KÊ và MỤC THU/CHI khác nhau ntn không ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cảm ơn ad mình đã hiểu ạ, cho mình hỏi thêm cái này chút., hàng tháng bên mình chi rất nhiều loại chi phĩ bằng tiền mặt, ngoài cpvc cho việc mua bán còn nhieuf chi phí khác như điện, nước,... cp điện, nước bên mình ko làm bên chứng từ mua hàng. mà làm thẳng phiếu chi trả tiền 6428. và mình có sử dụng cột MỤC THU/CHI và MÃ THỐNG KÊ ở phiếu chi để ghi các khoản tiền đc đưa vào 6428. cho mình hỏi lúc mình muốn xem báo cáo các mục đó thì sao ạ? mình không biết xem ở đâu trong báo cáo.
và cho mình hỏi thêm 1 ý là MÃ THỐNG KÊ và MỤC THU/CHI khác nhau ntn không ạ?
Thưa anh/chị
Anh/chị có thể vào BC sổ chi tiết TK để xem chi tiết, trong đó anh/chị vào mẫu/quản lý mẫu/sửa tìm đến dòng mã thống kê cho hiện ra Báo cáo là được nhé
Còn về 2 mục Mã thống kê và mục thu chi thì nó cũng chỉ là chức năng để đơn vị ghi chú thêm diễn giải để xem BC chi tiết thôi, chứ cũng không khác gì mấy nhé

Trân trọng