Hạch toán

Huongtran

Member
Hi ad cho mình hỏi chút nhé!
Mình mới qua làm việc kế toán mới tiếp xúc với amis. Có câu hỏi ntn ạ!
1. Hôm 5/8 bên mình bán hàng cho công ty A giá đơn 10tr
Đã cọc 5tr
Bên mình đã nhập lên pm là chứng từ bán hàng và vào phân hệ quỹ thu tiền cọc trước của khách là 5tr
Trên công nợ khách vẫn còn thiếu 5tr
Số tiền 5tr khách sẽ trả cho bên đơn vị vận chuyển và thu hộ. Bên thu hộ sẽ trả lại bên mình là 3tr ( 2 tr tiền vận chuyển + thu hộ bên mìn chịu)
Vậy cho mình hỏi bước tiếp theo mình làm là vào thu tiền khách hàng tại phân hệ quỹ. Thu 5tr và làm chứng từ vận chuyển kia sao ạ
2. Bên mình bây giờ mới nhập khai báo công cụ dụng cụ đầu kì ( như hình) thì có thể vào đâu nhập. Công ty đã thành lập đc 3 năm. Nhưng mới mua phần mềm và bây giờ mới tiến hành nhập liệu. Mình hạch toán sao đây ạ
Mình mới tiếp xúc với kế toán và phần mềm rất mong mn giúp đỡ

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hi ad cho mình hỏi chút nhé!
Mình mới qua làm việc kế toán mới tiếp xúc với amis. Có câu hỏi ntn ạ!
1. Hôm 5/8 bên mình bán hàng cho công ty A giá đơn 10tr
Đã cọc 5tr
Bên mình đã nhập lên pm là chứng từ bán hàng và vào phân hệ quỹ thu tiền cọc trước của khách là 5tr
Trên công nợ khách vẫn còn thiếu 5tr
Số tiền 5tr khách sẽ trả cho bên đơn vị vận chuyển và thu hộ. Bên thu hộ sẽ trả lại bên mình là 3tr ( 2 tr tiền vận chuyển + thu hộ bên mìn chịu)
Vậy cho mình hỏi bước tiếp theo mình làm là vào thu tiền khách hàng tại phân hệ quỹ. Thu 5tr và làm chứng từ vận chuyển kia sao ạ
2. Bên mình bây giờ mới nhập khai báo công cụ dụng cụ đầu kì ( như hình) thì có thể vào đâu nhập. Công ty đã thành lập đc 3 năm. Nhưng mới mua phần mềm và bây giờ mới tiến hành nhập liệu. Mình hạch toán sao đây ạ
Mình mới tiếp xúc với kế toán và phần mềm rất mong mn giúp đỡ
Thưa anh/chị
1.Đối với trường hợp này, khi đơn vị hạch toán khoản vận chuyển , anh/chị hạch toán đưa thẳng vào chi phí: N641,642( Tùy thông tư) C 131: 2 Triệu
Khi thu khoản tiền 3 triệu: hạch toán N 111,112 C 131: 3Triệu
2.Anh/chị vui lòng tham khảo hướng dẫn ở đây nhé: http://help.amis.vn/v2/amis_act_khai_bao_ccdc_dau_ky.htm
Trân trọng!

Huongtran

Member
Thưa anh/chị
1.Đối với trường hợp này, khi đơn vị hạch toán khoản vận chuyển , anh/chị hạch toán đưa thẳng vào chi phí: N641,642( Tùy thông tư) C 131: 2 Triệu
Khi thu khoản tiền 3 triệu: hạch toán N 111,112 C 131: 3Triệu
2.Anh/chị vui lòng tham khảo hướng dẫn ở đây nhé: http://help.amis.vn/v2/amis_act_khai_bao_ccdc_dau_ky.htm
Trân trọng!
1. mình đã nhập chứng từ bán hàng, đã thu tiền cọc.công nợ khách còn 5tr.
bây giờ có phải mình sẽ vô phân hệ quỹ -> thu tiền khách hàng là 3tr bằng tiền mặt
2tr kia sẽ vô phân hệ quỹ -> phiếu thu hay là quỹ -> phiếu thu khách hàng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
1. mình đã nhập chứng từ bán hàng, đã thu tiền cọc.công nợ khách còn 5tr.
bây giờ có phải mình sẽ vô phân hệ quỹ -> thu tiền khách hàng là 3tr bằng tiền mặt
2tr kia sẽ vô phân hệ quỹ -> phiếu thu hay là quỹ -> phiếu thu khách hàng
Thưa anh/chị
2tr Này anh/chị phải trả và làm bên phân hệ quỹ, chi tiền hạch toán N 641,642 C 111
Trân trọng!

Huongtran

Member
Thưa anh/chị
2tr Này anh/chị phải trả và làm bên phân hệ quỹ, chi tiền hạch toán N 641,642 C 111
Trân trọng!
1,nhưng phía bên công nợ khách hàng vẫn còn 2tr ý ạ, hoặc mình có thể làm ntn ko?
vào thu tiền khách hàng thu hết 5tr, công nợ kh =0
sau đó vào chi tiền vận chuyển riêng là 2tr đc ko ạ?
2, về khai báo công cụ dụng cụ, bên mình mua máy lạnh sử dụng cho văn phòng chung ( 1 phòng lớn gồm tất cả nhân viên các bộ phận cùng làm việc tại văn phòng đó), vậy thế mình sẽ cho vào là đơn vị sử dụng : văn phòng????

H

Hiền Vương - MISA

Guest
1,nhưng phía bên công nợ khách hàng vẫn còn 2tr ý ạ, hoặc mình có thể làm ntn ko?
vào thu tiền khách hàng thu hết 5tr, công nợ kh =0
sau đó vào chi tiền vận chuyển riêng là 2tr đc ko ạ?
2, về khai báo công cụ dụng cụ, bên mình mua máy lạnh sử dụng cho văn phòng chung ( 1 phòng lớn gồm tất cả nhân viên các bộ phận cùng làm việc tại văn phòng đó), vậy thế mình sẽ cho vào là đơn vị sử dụng : văn phòng????
Thưa anh/chị
1. Anh/chị làm theo cách đó cũng được nhé, tùy cách anh/chị theo dõi khoản phí VC này, minhg có thể thu hết tiền công nợ sau đó định khoản riêng CP vận chuyển là được nhé
2.Theo như HD Trên, anh/chị chọn đơn vị cho các CCDC là được, sử dụng cho BP nào thì chọn BP đó, nếu có 1 VP lớn thì chia ra trong VP đó có những BP nào, không thì đưa vào VP đó luôn, tùy thuộc vào đơn vị theo dõi nhé
Trân trọng!

Huongtran

Member
hi ad, cho mình hỏi về vấn đề định khoản,
bên công ty mình phát sinh chi phí dịch vụ đăng kí bảo hộ nhãn hiệu. chi phí là 10000000. tạm ứng cho bên đó 1tr, còn 9tr vậy cái chi phí dịch vụ dki bảo hộ nhãn hiệu này mình cho vào tài khoản nào ạ, cho vào 642 được ko ạ, quy trình mình làm thì sẽ vào chứng từ mua dịch vụ hạch toán như các chi phí tiền điện phải ko ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
bên công ty mình phát sinh chi phí dịch vụ đăng kí bảo hộ nhãn hiệu. chi phí là 10000000. tạm ứng cho bên đó 1tr, còn 9tr vậy cái chi phí dịch vụ dki bảo hộ nhãn hiệu này mình cho vào tài khoản nào ạ, cho vào 642 được ko ạ, quy trình mình làm thì sẽ vào chứng từ mua dịch vụ hạch toán như các chi phí tiền điện phải ko ạ?
Thưa anh/chị
Đối với trường hợp này, đơn vị mình sẽ đưa vào tài khoản 2134 nếu là thông tư 200, nếu là TT 133 thì anh/chị đưa vào TK 2113 nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
Đối với trường hợp này, đơn vị mình sẽ đưa vào tài khoản 2134 nếu là thông tư 200, nếu là TT 133 thì anh/chị đưa vào TK 2113 nhé
Trân trọng