Hệ thống tài khoản

Thu Hằng HT

Cho mình hỏi sao mình đã tạo dữ liệu mới theo Thông tư 133 nhưng hệ thống tài khoản lại không theo thông tư 133 mà vẫn đầy đủ các tài khoản như trước vậy?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng vào Têp/Thông tin dữ liệu kiểm tra xem dữ liệu đang áp dụng theo TT 200 hay TT 133 ạ.

Nếu đúng đã theo TT 133 vậy quý khách hàng thấy hệ thống tài khoản bị sai ở tài khoản nào ạ?
Quý khách hàng mô tả rõ vấn đề giúp MISA nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thu Hằng HT

thông tin dữ liệu thì theo 133 rồi ạ. Nhiều tài khoản bị sai, ví dụ như là vẫn còn tk 641. Nhưng lúc trước khi tạo dữ liệu mới mình quên không chọn 133 mà vẫn để tt 200, sau mình tạo lại dữ liệu khác chọn tt 133 và copy dữ liệu cũ sang. Liệu có phải do copy như vậy nên hệ thống tk cũng theo cái cũ không?

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng thực hiện copy như thế nào? quý khách hàng mô tả rõ cách thức để MISA có căn cứ hỗ trợ nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thu Hằng HT

Ở dữ liệu cũ theo Tt 200 mình tiến hành xuất khẩu dữ liệu, sau đó tạo 1 dữ liệu mới theo tt 133 và nhập khẩu dữ liệu đó vào. Mình đang ngồi thêm và bớt tài khoản theo tt 133 theo phương pháp thủ công đây.

HTLE_MISA

Member
Ở dữ liệu cũ theo Tt 200 mình tiến hành xuất khẩu dữ liệu, sau đó tạo 1 dữ liệu mới theo tt 133 và nhập khẩu dữ liệu đó vào. Mình đang ngồi thêm và bớt tài khoản theo tt 133 theo phương pháp thủ công đây.
Kính thưa chị Hằng!
Đúng như chị mô tả, việc xuất nhập khẩu dữ liệu sẽ làm cho các tài khoản ở thông tư 200 được nhập vào TK của TT133. Vậy trong tình huống này chị có thể làm như sau:
- Với những TK chưa có phát sinh chị có thể vào thẳng Danh mục/ tài khoản hệ thống tài khoản để xóa đi
- Với Những TK đã có phát sinh khi hạch toán để chuyển sang TK khác thuộc thông tư 133. Chị vào Danh mục/ tài khoản/ Hệ thống tài khoản tích chuột phải vào TK cần chuyển chon Chuyển tài khoản hạch toán để thực hiện chuyển tài khoản và xóa tài khoản sau khi chuyển nhé
Hoặc Trường hợp chị vẫn có thể để hệ thống TK như vậy và khi hạch toán chú ý chọn đúng tài khoản theo thông tư 133 cũng không ảnh hưởng gì để dữ liệu chị nhé
Chúc chị thành công!

Thu Hằng HT

Mình đã tiến hành xóa và thêm tài khoản bằng pp thủ công nhưng khi tắt và mở phần mềm trở lại thì các tài khoản đã xóa vẫn tồn tại. Rất mất thời gian khi nhập chứng từ mình lại phải đối chiếu xem TT133 có tài khoản nào. Misa có cách nào chỉ lấy đúng các TK theo TT 133 không ạ?.
Xin cảm ơn!