Hỏi về công trình dở dang

Các bạn cho mình hỏi: Bên mình mua vật tư xuất luôn vào công trình sản xuất ( Nợ 154,có 111). Hết năm công trình vẫn chưa hoàn thành nên mình vẫn chưa tính giá thành được. Vậy phải làm sao?
Mong các bạn hỗ trợ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Các bạn cho mình hỏi: Bên mình mua vật tư xuất luôn vào công trình sản xuất ( Nợ 154,có 111). Hết năm công trình vẫn chưa hoàn thành nên mình vẫn chưa tính giá thành được. Vậy phải làm sao?
Mong các bạn hỗ trợ
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp này anh/chị có thể tiến hành lập các kỳ tính giá thành cho công trình bình thường.
Tuy nhiên tại bước nghiệm thu công trình của các kỳ tính giá đó anh/chị để % nghiệm thu là 0% => Khi tính các kỳ giá thành tiếp theo cho năm tiếp theo có phát sinh công trình này Phần mềm vẫn sẽ hiểu và nghiệm thu tất cả các phi phí phát sinh.

Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi thêm, khi mình lập BCTC thấy số dư cuối kỳ tổng nguồn vốn> tài sản đúng bằng số lỗ.Vậy mình phải vào đâu để kiểm tra ạ
Chào bạn Châu Linh!
Tai báo cáo bạn đang xem bấm cất, nhìn bên tay phải màn hình sẽ có chỗ kiểm tra. Bạn bấm vào đó để kiểm tra nguyên nhân nhé
Chị vui lòng kiểm tra theo tài liệu hướng dẫn: http://help.misasme2017.misa.vn/html_29080000.htm
Em cám ơn!

VNA111

Active Member
Cho mình hỏi thêm, khi mình lập BCTC thấy số dư cuối kỳ tổng nguồn vốn> tài sản đúng bằng số lỗ.Vậy mình phải vào đâu để kiểm tra ạ
Chào bạn,
Theo mình thì bút toán kết chuyển lỗ lãi của bạn đang có vấn đề (lệch vào cuối kỳ).
Trước khi lập BCTC nên kiểm tra qua xem các TK tà đầu 5 đến đầu 9 tại thời điểm lập BCTC đã được kết chuyển hết chưa (Bảng cân đối phát sinh)
nếu còn TK chưa kết chuyền (có số dư) thì kết chuyển hết đi xong mới làm báo cáo thì ít nhất là báo cáo sẽ cân bạn ạ.
Trân trọng.