Làm việc trển Sổ tài chính và sổ quản trị

diemngoc.ntdn

Chào Misa, mình có vài điều thắc mắc mong được giải đáp:
Thứ nhất,
Công ty mình hiện đang sử dụng cả 2 hệ thống sổ tài chính và quản trị
Mình tính khấu hao trên sổ quản trị, nhưng lại k có phần hiển thị trên cả 2 sổ. Vì thế trên sổ tài chính mình lại phải thao tác lần nữa để tính khấu hao.
Cho mình hỏi, có cách nào để thao tác tính ở 2 sổ không ạ?
Thứ hai,
Khi mình lập tờ khai thuế Quý 3/2017 xuất hiện 2 hóa đơn bị trùng của quý 1 ngày 29/03, và quý 2 ngày 15/06 đã kê khai rồi. Khi mình cất tờ khai thuế báo lỗi hóa đơn trùng. Mình đã bảo trì dữ liệu, nhưng khi lập lại tờ khai thuế Quý 3 vẫn hiện 2 hóa đơn trùng đó. Vậy là do hệ thống lỗi hay là do mình hạch toán sai?

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trả lời vướng mắc của anh/chị như sau:
1. Bản chất Sổ tài chính và quản trị là 2 sổ theo dõi riêng, báo cáo riêng nên tài sản trên Sổ tài chính chưa chắc là tài sản trên Sổ quản trị, cũng như việc khấu hao tài sản phân bổ chi phí trên sổ tài chính và quản trị có thể là khác nhau nên việc tính khấu hao ở sổ này muốn lấy sang sổ còn lại là không phù hợp. Ngoài ra bút toán khấu hao tự động sinh ra căn cứ khai báo danh sách tài sản nên anh/chị vui lòng thêm chứng từ Khấu hao cho sổ còn lại (chỉ cần 1 thao tác thêm) là được nhé.
2. Trường hợp quý 1, 2 đã lập tờ khai, đã kê hóa đơn nhưng nếu đơn vị có hành động Bỏ ghi-> Sửa chứng từ thì ngay khi đó phần mềm cũng đã cảnh báo việc Hóa đơn đã được kê khai ==> Sau khi Bỏ ghi\Sửa, anh/chị cần lập lại tờ khai kỳ đó để phần mềm cập nhật lại thông tin cuối cùng trên chứng từ vào Tờ khai. Nếu anh/chị chưa lập lại tờ khai quý 1, 2 thì quý 3 sẽ thấy hóa đơn kê khai trên. Do vậy, anh/chị vui lòng xóa tờ khai quý 1, 2 và lập lại nhé.
Anh/chị lưu ý kiểm tra số liệu trước khi lập là số liệu đã nộp cơ quan thuế với sau khi lập lại vì nếu chứng từ bị sửa thay đổi giá trị thì sẽ làm sai lệch với thông tin số liệu báo cáo thì anh/chị cần kiểm tra và xử lý vấn đề này.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

diemngoc.ntdn

Cảm ơn bạn. Mình đã sửa được rồi :D
Mình có vấn đề này muốn hỏi. Mình xem bảng cân đối tài khoản trên misa, muốn kết xuất ra file xml nhưng không có mục đấy ạ
[/IMG]
[/IMG]

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng cho MISA biết anh/chị muốn xuất báo biểu này ra .xml để làm gì để MISA có căn cứ xem xét yêu cầu này của đơn vị, hiện tại phần mềm không có chức năng xuất .xml cho Bảng cân đối tài khoản.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng cho MISA biết anh/chị muốn xuất báo biểu này ra .xml để làm gì nhé. Đối với mục đích nộp báo cáo tài chính cho cơ quan thuế hay đưa sang phần mềm HTKK thì anh/chị chọn in Bảng cân đối kế toán, tích chọn thêm các báo cáo cần nộp==> Khi in view báo cáo này , trên thanh công cụ sẽ có lựa chọn Xuất khẩu .xml để nộp báo cáo hoặc NK (nhập khẩu) và HTKK. Tuy nhiên do hiện nay quy định thuế không bắt nộp Bảng cân đối tài khoản nên sẽ không có tùy chọn xuất khẩu Bảng cân đối tài khoản.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp này anh/chị vui lòng ghi rõ nội dung yêu cầu, cung cấp ID và Pass của phần mềm được cài đặt Tại đây gửi vào hòm thư [email protected] để MISA vào hỗ trợ kiểm tra nhé!

MTHUY

Cho em hỏi là: đầu tháng tới giờ em làm trên sổ tài chính không làm sổ quản trị. Vậy gio em muốn làm cùng lúc 2 sổ luôn thì phải làm như thế nào?

MTHUY

dạ đúng rồi chị. Em muốn khi em nhap chung tu bên so tai chính thì bên quan trị cung có luôn. Nhưng phần mềm bên em không thấy thể hiện 2 sổ

Thưa quý khách,
Vậy khi quý khách làm chứng từ ở bên sổ tài chính xong, muốn hiện thị chứng từ đó bên sổ quản trị thì chị tích chuột phải vào chứng từ đó. Chọn Hiển thị trên Sổ tài chính và Sổ quản trị.
Trân trọng cảm ơn Quý khách!

sonson

Chào MISA,
Mình muốn theo dõi kế toán tại công ty trên 2 hệ thống sổ sách: sổ nội bộ (thực tế phát sinh) và sổ báo cáo thuế. Vậy mình nên tạo ra 02 dữ liệu kế toán (Nội bộ và thuế) hay trên cùng một dữ liệu kế toán mình mở sổ tài chính và sổ quản trị?

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách!
Để phục vụ theo dõi Dữ liệu thuế và nội bộ Quý khách có thể sử dụng Sổ tài chính và quản trị để hạn chế nhập liệu chứng từ.
Trân trọng cảm ơn!

sonson

Cám ơn Bạn,
Làm trên sổ quản trị: thì khi xem các báo cáo như sổ quỹ, công nợ, kho ... như thế nào ah? Có phần tùy chọn để xem báo cáo trên SỔ TÀI CHÍNH và SỔ QUẢN TRỊ không ah?

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách!
Khi Quý khách chọn làm việc ở sổ nào thì xem báo cáo chỉ đang ở sổ đó thôi ạ.
Nên sẽ không cần phải chọn sổ khi xem báo cáo đã là có số liệu của riêng từng sổ rồi ạ.
Trân trọng cảm ơn!

sonson

Cám ơn Bạn,
Khi một chứng từ phát sinh cả trên sổ tài chính và trên sổ quản trị thì ta phải lập chứng từ đó thành 2 lần hay có thể sao chép, tùy chọn nào ko bạn?

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách !
Khi quý khách lập chứng từ ở góc phải phía trên của chứng từ có ô hiện thị trên sổ: .....
Quý khách có thể lựa chọn hiện thị hiện thị cả 2 sổ hoặc một sổ đang làm việc.
Trân trọng cảm ơn!