Lệnh lắp ráp và lệnh sản xuất

BICH.VASCO

Vâng! Cảm ơn Missa! Mình hỏi thêm là bên mình mua hàng về đã nhập kho rồi và khi làm dự án thì khách hàng mới yêu cầu đi thí nghiệm, vậy khi này trên missa có chức năng ghi nhận chi phí trên vào nguyên giá của vật tư theo phiếu xuất kho không? Vì phiếu xuất là vật tư trong kho của nhiều lần mua. Thanks

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MTHUY

Cho em hỏi về công ty em nhé: Công ty em may mặc( may gia công ). và tùy theo đơn hàng của khách đặt .Khi khách hàng gửi hợp đồng may gia công thì phụ liệu như nhãn thì bên khách giao cho bên em. Còn bên em chỉ mua vải và chỉ may về may đúng số lượng và giao thôi.Vải và chỉ may thì nhiều khi không có hóa đơn ( chỉ may thì không có hóa đơn còn vải thì mua nhiều mà lâu lâu moi lấy vài tờ hóa đơn). Khi may xong đơn hàng thì bên em giao cho khách luôn. có khi hơn một tháng mói xong đơn hàng đó có khi chua hết tháng đã xong rồi. Công nhân thì đến cuối tháng mói trả lương. Máy móc thiết bị thì bên em mua cá nhân nên không có hóa đơn, nhà xưởng thì thuê của nhà ở để sản xuất vậy thôi chứ không có xuất hóa đơn gì hết. quy trình của công ty em là vậy. Như vậy em có phải tính giá thành hay không nếu tính thì em nên chọn phương pháp nào ? Nếu không tính thì khi minh lên báo cáo tài chính thì số liệu có đúng không?. rất mong các chị tư vấn dùm em.

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị
Trường hợp đơn vị chỉ ghi nhận doanh thu đơn hàng gia công, không cần tính giá thành trực tiếp từng sản phẩm gia công , chị vui lòng thực hiện tính giá thành theo Đơn hàng ( xem tài liệu hướng dẫn Tại đây ) bởi bản chất đơn vị chỉ thực hiện gia công hàng cho đơn vị khác nên không cần tính giá thành cho thành phẩm nhập kho mà chỉ cần xác định giá thành cho mỗi đơn hàng nhận gia công của chính đơn vị chị mà thôi.

Nếu đơn vị có nhu cầu cần theo dõi số lượng hàng nhận gia công ban đầu và cũng như thành phẩm hàng gia công xong và số lượng thành phẩm xuất trả cho khách hàng thuê gia công nên chị sẽ:

1. Vào Danh mục\Vật tư hàng hóa: khai báo mã vật tư, hàng hóa cho Hàng trước khi gia công và Hàng sau khi gia công
2. Vào Danh mục\Vật tư hàng hóa: khai báo mã vật tư, hàng hóa là Hàng gia công với tính chất là Dịch vụ hoặc Chỉ là diễn giải
3. Vào Danh mục\Vật tư hàng hóa\Kho: Khai báo Kho Gia công
4. Trường hợp đơn vị áp dụng TT200 và TT 133 vui lòng thực hiện theo hướng dẫn Tại đây để nhập liệu Nhập kho, Xuất kho Hàng trước khi gia công và Thành phẩm Hàng sau khi gia công trong kho Gia công
5. Khi xuất hóa đơn cho khách hàng về chi phí thực hiện Đơn hàng gia công chọn mã hàng là Hàng gia công ( khai ở bước 2) và gõ lại Tên hàng hóa theo nội dung xuất hóa đơn (mặt hàng có tính chất dịch vụ không bị phụ thuộc bởi Giá vốn hàng xuất; giá vốn đơn hàng đã được tính ở bước Nghiệm thu đơn hàng khi tính giá thành)

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Ngô Thị Duyên

Chào anh chị,cho em hỏi chút ạ,cty em nhập về đáy bếp và kính bếp.em phải làm lệnh như nào để khi xuất bán 1 cái bếp thì nó sẽ mặc định trừ kho đi 1 đáy và 1 kính ạ? em xin cảm ơn.

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh chị,cho em hỏi chút ạ,cty em nhập về đáy bếp và kính bếp.em phải làm lệnh như nào để khi xuất bán 1 cái bếp thì nó sẽ mặc định trừ kho đi 1 đáy và 1 kính ạ? em xin cảm ơn.
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Trường hợp của chị sẽ lệnh lắp ráp để tạo ra cái bếp, khi đó PM sẽ lập phiếu xuất đáy và kính ra khỏi kho để tạo ra 1 cái bếp nhập kho
Chị vào link Tại đây, gõ cụm từ "lắp ráp" chọn số 1 để xem hướng dẫn về lắp ráp cho trường hợp này nha chị nhé!
Trân trọng cám ơn!

Bạn cho mình hỏi chút, Công ty mình vừa sx và vừa thương mại như các bạn ở trên.
Bên mình có hàng thương mại, phát sinh chi phí nhân công lắp ráp, phần chi phí nhân công này hạch toán coi như là 1 khoản chi phí mua hàng. bạn xem giúp mình hạch toán ntn đc ko ạ
1. Hạch toán chi phi nhân công đối với hàng thương mại:
Nợ Tk 152
Có Tk 334
phân bổ chi phí cho từng mặt hàng
Khi xuất NVL lắp ráp và nhập kho thành phẩm, giá vốn thành phẩm sẽ bằng Giá mua ban đầu + chi phí nhân công dúng ko ạ
Mình cảm ơn!

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Bạn cho mình hỏi chút, Công ty mình vừa sx và vừa thương mại như các bạn ở trên.
Bên mình có hàng thương mại, phát sinh chi phí nhân công lắp ráp, phần chi phí nhân công này hạch toán coi như là 1 khoản chi phí mua hàng. bạn xem giúp mình hạch toán ntn đc ko ạ
1. Hạch toán chi phi nhân công đối với hàng thương mại:
Nợ Tk 152
Có Tk 334
phân bổ chi phí cho từng mặt hàng
Khi xuất NVL lắp ráp và nhập kho thành phẩm, giá vốn thành phẩm sẽ bằng Giá mua ban đầu + chi phí nhân công dúng ko ạ
Mình cảm ơn!
Chào chị
Phần này nếu có sản xuất thêm chi phí chị cần tính giá thành cho các thành phẩm này

Giá thành thành phẩm = chi phí NVL + Chi phí nhân công
Chi phí nhân công sẽ hạch toán qua 622 hoặc 154 ạ

Mình cảm ơn bạn!
Bên mình có phát sinh trường hợp lắp ráp ntn nữa. Trong quá trình lắp ráp có phát sinh hàng NG là thành phẩm.
Ví dụ: lắp ráp 100 thành phẩm A, Sau khi lắp ráp 98 TP A Ok, và 2 TP A bị hỏng Thì hạch toán ntn trên misa để chi phí của 2 TP hỏng đc tính vào giá thành của 98 TP OK.

Chào Quý khách,
Nếu Quý khách lập kỳ tính giá cho sản phẩm A trong kỳ, khi có chi phí phát sinh, Quý khách chi tiết đến Đối tượng THCP là thành phẩm A.
Trong kỳ có 2 sp hỏng, Quý khách hạch toán giảm trừ chi phí của 2 sp này: N152,811,../C154,621, trên chứng từ Quý khách chi tiết đến Đối tượng THCP là thành phẩm A. Tùy vào việc Quý khách muốn xử lý chi phí hỏng này như thế nào thì sẽ hạch toán tương ứng vào TK Nợ, hạch toán Có 154 nếu là TT133, hạch toán Có 621 nếu là TT200.
Như vậy chi phí giá thành của thành phẩm nhập kho (98 sp)=Tổng phát sinh Nợ 154,621,622,627 - Phát sinh Có 154,621 bên trên.
Cảm ơn Quý khách!

Hang CT

Thưa anh/chị,
MISA xin trả lời anh/chị như sau:
Vấn đề 1: Lệnh sản xuất sử dụng trong việc tính giá thành (ngoài chi phí nguyên vật liệu còn có chi phí nhân công, chi phí điện nước, khấu hao...) còn Lệnh lắp ráp thực hiện khi phát sinh Lắp ráp (Thành phẩm cấu thành từ nguyên vật liệu không bao gồm các chi phí khác như điện nước, nhân công....) Như vậy theo mô tả của anh/chị thì anh/chị thực hiện Lệnh lắp ráp nhé. Anh/chị tham khảo theo hướng dẫn sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/xuatkho_vattu_delaprap_va_nhap_thanhpham_laprap.htm
Misa cho mình hỏi với vấn đề về lệnh lắp ráp:
+ Hiện bên mình mua hàng từ nhà máy sản xuất theo đơn đặt hàng của khách hàng 1 thiết bị máy móc được cấu thành từ các linh kiện, và các tính năng khác nhau, khi nhập về là hoàn chỉnh, nhưng invoice và qua tờ khai hải quan thì vẫn ghi chi tiết giá của từng khoản mục, tính năng. Như vậy thì mình có nên sử dụng lệnh lắp ráp ở đây không?
+ Và hiện khi sử dụng lệnh lắp ráp mình đang để 154 thì tài khoản Misa báo thiếu khoản mục chi phí, mình chỉ cần thêm mẫu cột khoản mục chi phí nhưng khi hạch toán không điền thông tin gì vào cột khoản mục chi phí này có đúng không? Misa chỉ giúp mình, mình cảm ơn!
+ Thêm 1 vấn đề mình băn khoăn nhưng chưa tìm được mục nào hướng dẫn là vì bên mình làm thương mại nên mình để là 156. khi lập lệnh lắp ráp thay vì để qua 154 và 155 thì mình để sản phẩm hoàn chỉnh sau khi lắp ráp là 156 được không, và ko dùng 154, tức lúc xuất và nhập kho sau lập lênh lắp ráp hạch toán là Nợ 156/Có 156 có được không?
Cảm ơn Misa nhiều

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi với vấn đề về lệnh lắp ráp:
+ Hiện bên mình mua hàng từ nhà máy sản xuất theo đơn đặt hàng của khách hàng 1 thiết bị máy móc được cấu thành từ các linh kiện, và các tính năng khác nhau, khi nhập về là hoàn chỉnh, nhưng invoice và qua tờ khai hải quan thì vẫn ghi chi tiết giá của từng khoản mục, tính năng. Như vậy thì mình có nên sử dụng lệnh lắp ráp ở đây không?
+ Và hiện khi sử dụng lệnh lắp ráp mình đang để 154 thì tài khoản Misa báo thiếu khoản mục chi phí, mình chỉ cần thêm mẫu cột khoản mục chi phí nhưng khi hạch toán không điền thông tin gì vào cột khoản mục chi phí này có đúng không? Misa chỉ giúp mình, mình cảm ơn!
+ Thêm 1 vấn đề mình băn khoăn nhưng chưa tìm được mục nào hướng dẫn là vì bên mình làm thương mại nên mình để là 156. khi lập lệnh lắp ráp thay vì để qua 154 và 155 thì mình để sản phẩm hoàn chỉnh sau khi lắp ráp là 156 được không, và ko dùng 154, tức lúc xuất và nhập kho sau lập lênh lắp ráp hạch toán là Nợ 156/Có 156 có được không?
Cảm ơn Misa nhiều
Dạ thưa anh/chị.
Vấn đề 1: Trường hợp này anh/chị có thể sử dụng lệnh lắp ráp ạ.
Vấn đề 2: Anh/chị vào Mẫu/quản lý mẫu, bấm Sửa và tích chọn hiển thị Khoản mục chi phí lên trên chứng từ, tuy nhiên nếu bên mình đang sử dụng lệnh lắp ráp tháo dỡ không tính giá thành thì có thể bỏ qua phần chọn khoản mục chi phí này ạ.
Vấn đề 3: Anh/chị có thể thay tk 155 thành 156 khi hạch toán nhập kho: TP N156/C154 ạ.

Sửa lần cuối:

Hang CT

Cảm ơn Misa đã hỗ trợ, cho mình hỏi thêm 1 câu là nếu khi mình đặt hàng với nhà máy sản xuất sản phẩm A với các tính năng x,y,z nên invoice của bên nhà máy cấp cho mình ghi chi tiết đơn giá của từng tính năng x, y, z. Nhưng khi khai hải quan mình chỉ để thông tin tên của sản phẩm là A với trị giá tính thuế là tổng của toàn bộ các đơn giá của các tính năng kia mà không liệt kê như trong invoice thì khi kê khai trên Misa mình căn cứ trên tờ khai hải quan hay căn cứ trên invoice bạn nhỉ? Cảm ơn các bạn nhiều.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa anh/chị, anh/chị kê khai theo invoice nhé, để dễ theo dõi các mặt hàng linh kiện của mình, miễn là tiền thanh toán tiền thuế đúng với hải quan là được ạ.