NHẬP KHO PHẾ LIỆU THU HỒI VÀ XUẤT BÁN PHẾ LIỆU

Chào misa
Misa cho mình hỏi, bên mình nhập kho phế liệu để theo dõi lượng tồn, sau đó hàng tháng xuất dần để bán cho bên thu mua. Vậy mình hạch toán
1/ nhập kho phế liệu
Nợ 152/có 154
2/ xuất bán phế liệu
nợ 632/có 152
phản ánh doanh thu:
nợ 131, nợ 331,111
có 511
có 3331
như vậy đúng chưa misa

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

nguyenthao

Thưa quý khách hàng,
Phần phế liệu thu hồi nếu làm giảm giá thành thì quý khách hàng hạch toán như trên là đúng rồi nhé: http://ketoanducha.vn/hach-toan-phe-lieu-thu-hoi-theo-thong-tu-2002014tt-btc.html
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
Bên mình hạch toán theo thông tư 200. Nguyên vật liệu hạch toán chi chiết từng đối tượng tập hợp chi phí. Khi thu hồi nguyên vật liệu : 152/621 thì các bước thực hiện ntn bạn giúp mình ?

Lê Bão Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng
Nếu Anh/Chị có tính giá thành trên phần mềm và xuất kho NVL theo đối tượng tập hợp chi phí, thì khi chị làm nhập kho thu hồi nguyên vật liệu:
- Bước 1: Anh/Chị vào phân hệ Kho / thêm phiếu nhập kho / chọn loại 3.Khác (NVL thừa, gia công...)
- Bước 2: chọn mặt hàng nhập kho, chọn kho nhập và hạch toán Nợ TK 152/ Có TK 621 đồng thời chọn đối tượng THCP tương ứng
Sau đó Anh/Chị chọn Cất chứng từ.
Như vậy chi phí NVL của bên mình sẽ giảm và nhập kho được nguyên liệu thừa
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thuy05

Member
Cho mình hỏi ké với. Khi nhập kho phế liệu. Mình hạch toán nợ 152 có 621. Vậy đơn giá nhập kho mình sẽ điền như thế nào vậy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi ké với. Khi nhập kho phế liệu. Mình hạch toán nợ 152 có 621. Vậy đơn giá nhập kho mình sẽ điền như thế nào vậy
Thưa Quý khách hàng
Giá trị nhập kho phế liệu này anh/chị giúp MISA tự xác định giá trị nhé.
Có thể lấy giá trị tương đương với giá trị thị trường về loại phế liệu này ạ.
Trân trọng cám ơn!

Thuy05

Member
Thưa Quý khách hàng
Giá trị nhập kho phế liệu này anh/chị giúp MISA tự xác định giá trị nhé.
Có thể lấy giá trị tương đương với giá trị thị trường về loại phế liệu này ạ.
Trân trọng cám ơn!
Nếu lấy giá trị tương đương với giá thị trường thì khi tính giá thành nó k trừ đi đúng số tiền bị hao hụt của thành phẩm bạn ơi

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nếu lấy giá trị tương đương với giá thị trường thì khi tính giá thành nó k trừ đi đúng số tiền bị hao hụt của thành phẩm bạn ơi
Thưa Quý khách hàng
Khi nhập kho anh/chị có chọn đến ĐTTHCP không hay để trống ạ.
Nếu để trống ĐTTHCP thì Phần mềm sẽ không trừ vào kỳ tính giá thành nhé.
Trân trọng cám ơn!

Thuy05

Member
Thưa Quý khách hàng
Khi nhập kho anh/chị có chọn đến ĐTTHCP không hay để trống ạ.
Nếu để trống ĐTTHCP thì Phần mềm sẽ không trừ vào kỳ tính giá thành nhé.
Trân trọng cám ơn!
Mình có chọn đối tượng tập hợp chi phí tương ứng. Mình muốn hỏi là khi nhập kho phế liệu mình sẽ nhập tên đúng nguyên liệu bị hao hụt đó à? Nhưng vì khi xuất hóa đơn đỏ bên mình chỉ xuất chung chung là nhựa phế liệu chứ k chi tiết cho từng nguyên liệu. Vậy có ổn không? Bên mình sx mặt hàng liên quan đến hạt nhựa

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình có chọn đối tượng tập hợp chi phí tương ứng. Mình muốn hỏi là khi nhập kho phế liệu mình sẽ nhập tên đúng nguyên liệu bị hao hụt đó à? Nhưng vì khi xuất hóa đơn đỏ bên mình chỉ xuất chung chung là nhựa phế liệu chứ k chi tiết cho từng nguyên liệu. Vậy có ổn không? Bên mình sx mặt hàng liên quan đến hạt nhựa
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Chị nhập kho đúng tên phế liệu của chị nhé,.
1/ Nếu hình thức hóa đơn của chị là đặt in, tự in: Thì chị vào Phân hệ bán hàng/ lập chứng từ bán hàng/ chọn từng mặt hàng phế liệu để hạch toán.
Sau đó qua tab Khác/ Tích chọn Lập kèm bảng kê/ Đánh tên mặt hàng chung để in hóa đơn
2/ Nếu hình thức hóa đơn của chị là Hóa đơn điện tử: Thì chị vào Phân hệ bán hàng/ lập chứng từ bán hàng/ Bỏ tích "Lập kèm hóa đơn"/ Chọn chi tiết từng mặt hàng phế liệu để xuất kho
- Vào danh mục/ Vật tư hàng hóa/ Thêm mã vật tư tính chất là diễn giải là mặt hàng chung để xuất hóa đơn
- Vào phân hệ bán hàng/ Tab xuất hóa đơn/ lập hóa đơn chọn tới mặt hàng chung vừa tạo đó để phát hành
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!

Thuy05

Member

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Chị nhập kho đúng tên phế liệu của chị nhé,.
1/ Nếu hình thức hóa đơn của chị là đặt in, tự in: Thì chị vào Phân hệ bán hàng/ lập chứng từ bán hàng/ chọn từng mặt hàng phế liệu để hạch toán.
Sau đó qua tab Khác/ Tích chọn Lập kèm bảng kê/ Đánh tên mặt hàng chung để in hóa đơn
2/ Nếu hình thức hóa đơn của chị là Hóa đơn điện tử: Thì chị vào Phân hệ bán hàng/ lập chứng từ bán hàng/ Bỏ tích "Lập kèm hóa đơn"/ Chọn chi tiết từng mặt hàng phế liệu để xuất kho
- Vào danh mục/ Vật tư hàng hóa/ Thêm mã vật tư tính chất là diễn giải là mặt hàng chung để xuất hóa đơn
- Vào phân hệ bán hàng/ Tab xuất hóa đơn/ lập hóa đơn chọn tới mặt hàng chung vừa tạo đó để phát hành
Mình cảm ơn nhé

Oanhpham89

Cho mình hỏi cùng với. bên mình công ty A thi công lắp đặt cầu thang máy, khi thi công xuất NVL mang đến chân công trình của công ty B để thi công, bên B thanh toán toàn bộ giá trị hợp đồng cho bên mình. Sau khi thi công xg có phế liệu như đầu mẩu sắt, thép, ốc, vít...bên B xuất trả hóa đơn cho bên mình với tổng giá trị các phế liệu là: 100tr nội dung: phế liệu thu hồi theo hợp đồng số.....Vậy cho mình hỏi mình là công ty A sẽ hạch toán ntn với phần phế liệu này?

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi cùng với. bên mình công ty A thi công lắp đặt cầu thang máy, khi thi công xuất NVL mang đến chân công trình của công ty B để thi công, bên B thanh toán toàn bộ giá trị hợp đồng cho bên mình. Sau khi thi công xg có phế liệu như đầu mẩu sắt, thép, ốc, vít...bên B xuất trả hóa đơn cho bên mình với tổng giá trị các phế liệu là: 100tr nội dung: phế liệu thu hồi theo hợp đồng số.....Vậy cho mình hỏi mình là công ty A sẽ hạch toán ntn với phần phế liệu này?

Giải pháp: Theo như em hiểu thì B đang xuất hóa đơn để trả lại phế liệu và cấn trừ công nợ cho A đúng không ạ?
Nếu đúng thế, thì chị làm theo các bước sau nhé:
- B1: Vào Danh mục/ Đối tượng/ Khách hàng: Chọn mã KH B sau đó tích chọn Là nhà cung cấp

- B2: Nếu chị có nhập kho phế liệu để theo dõi thì tạo mã VTHH là PHELIEU, vào phân hệ Mua hàng/ Lập chứng từ mua hàng nhập kho để hạch toán chọn tới đối tượng B để kê khai hóa đơn đầu vào
Nếu không nhập kho phế liệu mà chỉ theo dõi để trừ công nợ thì chị lập chứng từ mua hàng không qua kho nhé!
- B3: Thực hiện bù trừ công nợ theo hướng dẫn Tại đây

Yen2411

Cho em hỏi chút ạ. Nếu nhập kho phế liệu thu hồi sp A( N152/C154) thì có cần lập thẻ kho và sổ chi tiết NVL không hay chỉ cần lập phiếu nhập kho

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA