NV Bán hàng: 2 phiếu xuất nhưng chỉ một hóa đơn, thì vào misa ntn?

haiha1312

Mình đang vào phân hệ bán hàng, nhưng xuất hiện 2 phiếu xuất vào thời điểm 23.11 và 4.12, tất cả mặt hàng của 2 phiếu xuất đều được ghi trong 1 Hóa đơn. Có cách nào nhập liệu tối ưu nhất không ạ? Nhờ Misa chỉ giúp.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng vào phân hệ Bán hàng/Lập chứng từ bán hàng/Bỏ tích kiêm phiếu xuất kho nhé.
Sau đó tích vào hình mũi tên đen bên cạnh cái búa, chọn lập từ phiếu xuất, sau đó tích vào hình kính lúp, chọn thời gian chưa 1 chứng từ xuất kho/nhấn lấy dữ liệu/Tích vào 2 pxk /Đồng ý nhé.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

haiha1312

cảm ơn bạn, cho mình hỏi thêm xíu nữa là khi nhập hóa đơn với 2 phiếu nhập kho, thì làm thế nào để khi nhận hóa đơn nó vẫn hiện tổng thành tiền cả thuế ạ. mình có kiểm tra trong hóa đơn có thể hiện thuế, nhưng khi ra danh sách mua hàng bên ngòai không hiển thị lại không có, bạn xem giúp mình được không nak

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Ban đầu quý khách hàng lập chứng từ mua hàng không kèm hóa đơn, sau đó mới thực hiện nhận hóa đơn.
Vậy chứng từ trên danh sách mua hàng đã ghi sổ và ghi nhận phần giá trị hàng mua thôi, còn phần thuế được hạch toán sau đó và hiển thị ở Tab "Nhận hóa đơn" nhé.
Vì thế khi quý khách hàng thực hiện "Nhận hóa đơn" thì phần mềm sẽ sinh thêm 1 chứng từ "Nhận hóa đơn mua hàng hóa" và hạch toán thêm phần thuế Nợ 1331 nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Mẹ Bông 2015

Misa ơi, cho mình hỏi, trường hợp của mình cũng lập phiếu bán hàng nhưng hàng mua về xuất luôn cho khách nên không lập pxk, vậy mình phải làm thế nào khi 1 hóa đơn của mình ứng với 2 chứng từ bán hàng 2 ngày khác nhau. Mong Misa giúp đỡ

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, chị có thể dùng cách lập nhiều hóa đơn cho 1 chứng từ bán hàng, chị lập 1 chứng từ bán hàng, kiêm phiếu xuất kho, ko lập kèm hóa đơn, sau đó, chị lập hóa đơn thứ 1 cho các mã thuế suất a, sau đó chị lập hóa đơn thứ 2 cho các mã thuế suất b. chi tiết chị tham khảo link hướng dẫn: https://helpsme.misa.vn/2022/kb/lap-nhieu-hoa-don-tu-1-chung-tu-ban-hang/