Phân bổ chi phí trả trước

NB2508

Member
Anh chị cho em hỏi.
Chi phí trả trước như chi phí tiền Internet từ tháng 1- tháng 6.
hóa đơn và thanh toán từ tháng 1
Em lập chứng từ mua dịch vụ và hạch vào TK 242.
Sau đó em vào nghiệp vụ để thêm chi phí trả trước vào danh sách.
? Theo anh chị bước tiếp theo là phân bổ chi phí trả trước em nên để cuối kỳ sau khi nhập hết các chứng từ rồi phân bổ 1 thể hay là làm xong chứng từ nào phân bổ luôn ạ.
Vì em mới dùng phần mềm nên chưa biết, anh chị nào có kinh nghiệm làm báo cáo chỉ giúp em ạ
Em cảm ơn1

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/ chị
Hiện tại MISA cho phép người dùng phân bổ chi phí trả trước theo tháng.
Sau khi Anh/ Chị ghi nhận khoản chi phí trả trước tương ứng 6 tháng. Hằng tháng sẽ vào Nghiệp vụ\ Tổng hợp \ Phân bổ chi phí trả trước để phân bổ chi phí tương ứng từng tháng.
Để khai báo và phân bổ chi phí trả trước đơn vị mình tham khảo hướng dẫn Tại đây giúp em nhé.

Andre Nam

Chào Ngọc,
Cho anh hỏi trong AMIS không thấy mục mục Phân bổ chi phí như em nói ? Chắc do phiên bản AMIS 1.0 nên chưa có ? Trả lời dùm anh nhé.
Cám ơn em

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA rất xin lỗi do phiên bản Amis 1.0 đang chưa có phần khai báo và phân bổ chi phí trả trước như trên. Quý khách hàng vui lòng khai báo khoản chi phí trả trước đó như 1 CCDC để thực hiện ghi tăng và phân bổ tự động nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Ngô Sen

Thưa anh/ chị
Hiện tại MISA cho phép người dùng phân bổ chi phí trả trước theo tháng.
Sau khi Anh/ Chị ghi nhận khoản chi phí trả trước tương ứng 6 tháng. Hằng tháng sẽ vào Nghiệp vụ\ Tổng hợp \ Phân bổ chi phí trả trước để phân bổ chi phí tương ứng từng tháng.
Để khai báo và phân bổ chi phí trả trước đơn vị mình tham khảo hướng dẫn Tại đây giúp em nhé.
Chị ơi e hỏi chút với ạ, tháng 1,2,3 em đã lập phân bổ chi phí trả trước rồi, nhưng sang tháng 4 em mới nhận đc hóa đơn thuê kho và phải phân bổ từ tháng 1/2018. Giờ phải làm như nào để phân bổ thêm chi phí trả trước của thuê kho vào tháng 1,2,3 ạ

Ngô Sen

Thưa quý khách hàng,
Vậy tháng 1 quý khách hàng vẫn ghi nhận chứng từ mua dịch vụ này phát sinh và chưa nhận kèm hóa đơn, sau đó sang tháng 4 nhận hóa đơn nhé.
Quý khách hàng tham khảo thêm hướng dẫn nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/hangvetruoc_hoadonvesau.htm
chị ơi hóa đơn thuê kho mình hạch toán vào chứng từ mua dịch vụ đúng k ạ, sau khi hạch toán chứng từ mua dịch vụ e làm ghi tăng để phân bổ hàng tháng nhưng k thấy nghiệp vụ đấy đâu và phân bổ thêm k được

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng gửi cho MISA xin ID và Pass của phần mềm Ultraview cùng link forum này gửi kèm vào địa chỉ email [email protected] để MISA hỗ trợ nhé.
P/S: Nếu vướng mắc sản phẩm MISA SME.NET 2017 quý khách hàng có thể trao đổi vướng mắc tại link Chatbot: https://www.facebook.com/messages/t/MISA.SME

maiphuong

cho mình hỏi nếu như không hạch toán ua nghiệp vụ mua hàng không qua kho mà mình hạch toán luôn vào 242 từ chứng từ chi sau đó phân bổ ccdc đc không? và nếu phân bổ mình có thể không chọn đơn vị sử dụng được không? mình đang hạch toán phân bổ nhưng phần mềm bắt mình chọnđơn vị sử dùng???

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng có thể hạch toán ở phân hệ khác nhé.
Còn đơn vị sử dụng quý khách hàng cần chọn để khai báo đơn vị nào sử dụng CCDC này nhé.