Phù hợp hóa đơn và chứng từ

kimthanh0511

Chào bạn, mình có một thắc mắc muốn được giải đáp như sau:
Ngày ghi trên hóa đơn là 01/08/2018 nhưng đến ngày 01/12/2018 mình mới nhận được hóa đơn. Khi hạch toán vào ngày 01/12/2018 thì ghi ngày chứng từ là ngày nào ạ? Ngày 01/12 hay ngày 01/08.
Mình cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào bạn, mình có một thắc mắc muốn được giải đáp như sau:
Ngày ghi trên hóa đơn là 01/08/2018 nhưng đến ngày 01/12/2018 mình mới nhận được hóa đơn. Khi hạch toán vào ngày 01/12/2018 thì ghi ngày chứng từ là ngày nào ạ? Ngày 01/12 hay ngày 01/08.
Mình cảm ơn.
Thưa Quý khách hàng
Ngày hạch toán anh/chị để ngày 1/12/2018, ngày chứng từ và ngày hoá đơn anh/chị để ngày 01/08/2018 đúng thực tế nhé.
Trân trọng cám ơn!

kimthanh0511

Nhưng ngày 1/8/2018 mình chưa viết phiếu chi. Nếu để ngày chứng từ là 1/08/2018 thì phiếu chi ngày 1/8/2018 lại được xếp sang chứng từ của tháng 12 thì có bị ko hợp lí ko ạ.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nhưng ngày 1/8/2018 mình chưa viết phiếu chi. Nếu để ngày chứng từ là 1/08/2018 thì phiếu chi ngày 1/8/2018 lại được xếp sang chứng từ của tháng 12 thì có bị ko hợp lí ko ạ.
Thưa quý khách hàng,
MISA đang xem xét vấn đề trên và sẽ phản hồi sớm nhất có thể.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp:
Ngày hạch toán và ngày chứng từ thường sẽ giống nhau nha chị (Hiểu đại khái như sau: ngày hạch toán là ngày chị ghi nhận bút toán đó trên phần mềm, ngày chứng từ là ngày của phiếu chi, phiếu mua hàng mà chị hạch toán trên phần mềm)
1) Trường hợp 1
=> Ngày hạch toán bút toán chi tiền ra và lập phiếu chi vào tháng 8 nhưng chưa nhận được hóa đơn thôi thì chị ghi nhận ngày hạch toán và ngày chứng từ của phiếu chi là tháng 8
Đến tháng 12, chị mới nhận được hóa đơn, thì mục đích chỉ ghi nhận bút toán thuế, chị vào Nghiệp vụ/ Chứng từ NVK: chỉ hạch toán thuế N133/C11,331* để ngày chứng từ và ngày hạch toán là tháng 12, Ngày hóa đơn là ngày mà người bán xuất cho chị hóa đơn nên chị vẫn giữ đúng tháng 8 như trên hóa đơn chị nhận được
2) Trường hợp 2
Nếu chưa có hạch toán gì phiếu chi ở tháng 8, và đến tháng 12 mới nhận được và mới lập phiếu chi
Thì chị vào lập Phiếu chi để ngày hạch toán, ngày chứng từ là tháng 12, ngày hóa đơn là tháng 8
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!

Sửa lần cuối: