Sửa mẫu chứng từ kế toán

Lê Huyền 234

Dear Misa!
Các anh (chị) cho em hỏi: Nếu em muốn sửa mẫu chứng từ phiếu xuất kho VT - mẫu A5 có thêm số lô, hsd của sản phẩm và giá xuất kho chính bằng giá bán thì có được không ạ? Nếu vậy em cần phải làm thế nào ạ? Mọi người chỉ giúp em với. Em cảm ơn cả nhà!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Để đáp ứng vừa lấy được trường số lô, hạn sử dụng, vừa lấy được Giá bán theo nhu cầu Anh/Chị in mẫu Phiếu xuất kho bán hàng( số lô, hạn sử dụng).
Trường hợp cần sửa mẫu thành A5 và lấy thông tin theo nhu cầu đơn vị đính kèm mẫu lên forum giúp em để em hỗ trợ nhé.
Anh/Chị có thể tham khảo cách sửa mẫu cơ bản hoặc kiểm tra xem có mẫu nào đáp ứng được nhu cầu của đơn vị tại link sau: http://forum.misa.com.vn/threads/danh-sach-mot-so-mau-bieu-da-chinh-sua-san-pham-misa-sme-2017.6229/
Trân trọng!

VNA111

Active Member
Mình đang muốn xây dựng cả hệ thống kho hàng hóa theo dõi trên 2 đơn vị tính, thử khai báo xong và nhập một vài chứng từ vào nhưng khi in chứng từ và sổ không hiển thị được đủ thông tin nên cần trợ giúp.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
- Để theo dõi vật tư hàng hóa theo nhiều đơn vị tính Chị vui lòng làm theo hướng dẫn tại video sau
Trường hợp cần hỗ trợ đơn vị ghi rõ đang in mẫu nào, sổ không hiển thị được những thông tin nào để MISA hỗ trợ ạ.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Mình muốn hỏi xem ai có thể tích hợp cả 2 đơn vị tính trên một chứng từ và sổ sách hay không cơ, nếu in mà chọn từng đơn vị tính một để in theo mẫu sẵn có thì bình thường quá!?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Trên chứng từ muốn thể hiện cả 2 ĐVT đơn vị vào Mẫu\ Quản lý mẫu\ Chọn mẫu nhiều đơn vị tính để xem nhé.
Trường hợp muốn sửa mẫu thì có thể lấy 2 trường như sau:
- Đơn vị tính: Quantity
- Đơn vị tính chính: MainQuantity.
Cách sửa mẫu cơ bản thêm text, thêm công thức, thêm cột đơn vị xem link sau: http://forum.misa.com.vn/threads/danh-sach-mot-so-mau-bieu-da-chinh-sua-san-pham-misa-sme-2017.6229/
Trường hợp xem hướng dẫn cơ bản chưa làm được và cần MISA hỗ trợ có thể gửi mẫu vào [email protected], kèm link forum ghi gửi tư vấn 3131 để em hỗ trợ ạ.
Trân trọng!

Sửa lần cuối:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Trên mẫu trộn sẽ có 2 trường cần lấy:
##Detail_MainQuantity## : Số lượng theo ĐVT chính
##Detail_Quantity## : Số lượng ĐVT trên chứng từ.
Trường hợp ĐVT chính là KG, đơn vị chuyển đổi là CÂY ( ưu tiên đơn vị tính nhỏ hơn để khi quy đổi không bị số lẻ)
- Khi xuất trên chứng từ là CÂY khi in sẽ lên đầy đủ 2 cột.
- Trường hợp khi xuất là KG ( tức xuất đơn vị tính chính) phần mềm chỉ thể hiện được 1 cột là KG thôi nhé, cột CÂY sẽ bỏ trống.
=> Muốn hiển thị cả 2 cột trên chứng từ thì đồng nghĩa đơn vị mình lúc nào cũng phải xuất theo CÂY ( để thể hiện lên cột số lượng trên chứng từ) và phần mềm sẽ tự quy đổi ra KG ( để lấy lên cột còn lại).
Trân trọng!

VNA111

Active Member
Tạm ổn rồi bạn, bây giờ có vấn đề là trong thực tế nhập 20 cây (loại 5kg/cây) mà cân lên thực nhập khác 100 kg có cách nào giữ nguyên nhập 20 cây và số kg thực nhập được không nhỉ. Hàng chuẩn mua theo kg, tính cây quản lý lượng nhưng khá quan trọng vì không chia đơn vị nhỏ hơn cây được. Mình sẽ tự thiết kế sổ, có gì khó bạn lại giúp nhé. Cảm ơn nhiều.

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Mình đang thử trên mẫu sổ của bạn, tên cột dữ liệu đẹp và đúng nhưng số liệu lại bị trùng, thử sửa thì cột mặc định không sửa được. Nếu thêm cột thì cũng chỉ tính số lượng cho đơn vị tính 2 thủ công từng mã một. Bạn có cách gì hay giúp mình với.
Theo mình thì sản phẩm Misa nên cho khai báo mã vật tư, phần đơn vị chuyển đổi thêm phép tính khác ngoài 2 phép tính nhân và chia thì mình sẽ khắc phục được sai số của nhà sản xuất (1 cây =4,95 kg hay 1 cây =5,03 kg chẳng hạn). Không biết ý kiến này gửi bạn có hợp lý không nhỉ.

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Hiện tại sổ chi tiết VTHH đang so sánh số lượng, đơn giá giữa từng đơn vị chuyển đổi với ĐVT chính. Khi chọn tham số báo cáo sẽ có phần chọn ĐVT để xem.
- Khi khai báo đơn vị chuyển đổi phần mềm vẫn cho phép gõ số lượng lẻ vào.
Nếu đơn vị không gõ được số lượng có số thập phân thì vào hệ thống\ Tuỳ chọn\ Định dạng số\ Tăng số lẻ của hệ số, tỷ lệ lên nhé.
Trân trọng!

Đính kèm

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Phần sổ sách mình chon xem theo đơn vị chuyển đổi thấy ok.
Còn vấn đề cuối cùng là sai số của nhà sản xuất bạn có cách gì giúp mình không nhỉ.
Mình có 2 phiếu xuất hàng của nhà sản xuất
Mã hàng Hộp 30x60x1,5x6000 S304 hai phiếu đều 10 cây nhưng số kg là 126 và 127 kg.
Mình thử nhập số lượng theo nhiều kiểu nhưng khi nhập xong phép tính chuyển đổi tự động thực hiện chỉ chính xác được 1.
Cảm ơn bạn.

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Do hiện tại trên phần mềm 1 đơn vị chuyển đổi chỉ theo dõi 1 tỷ lệ duy nhất và cố định nên đối với trường hợp này đơn vị có thể tạo ra nhiều đơn vị kg để theo dõi từng tỷ lệ.
Ví dụ: kg:126
Kg1: 127
Tuy nhiên nếu có nhiều đơn vị chuyển đổi sẽ phải thêm nhiều đơn vị tính.
Trân trọng!

VNA111

Active Member
Không thế được, nhà sản xuất đưa tiêu chuẩn 5kg/cây nhưng khi sản xuất không thể cây nào cũng 5kg mà bạn . Nếu cứ làm theo cách quy đổi của Misa chỉ có mỗi cách cân từng cây, cây nào 5 kg nhận, còn lại loại hết thì mới làm sổ kho được.
Làm theo kiểu bạn nếu lần khác nhận 10 cây ra 126.5 kg hay 127.1 kg thì sao bạn?

Trần Thị Kim Chi _1233

Member
Nhân viên MISA
Không thế được, nhà sản xuất đưa tiêu chuẩn 5kg/cây nhưng khi sản xuất không thể cây nào cũng 5kg mà bạn . Nếu cứ làm theo cách quy đổi của Misa chỉ có mỗi cách cân từng cây, cây nào 5 kg nhận, còn lại loại hết thì mới làm sổ kho được.
Làm theo kiểu bạn nếu lần khác nhận 10 cây ra 126.5 kg hay 127.1 kg thì sao bạn?
Thưa Quý khách hàng,
Quý khách hàng có thể thực hiện như sau:
Đối với mặt hàng trên, khi khai báo trong danh mục vật tư hàng hóa, Quý khách hàng khai báo đơn vị tính chính là cây, đơn vị chuyển đổi là Kg, có thể khai báo tỷ lệ chuyển đổi ban đầu là 5
- Trên chứng từ hạch toán nhập kho hoặc xuất kho, Quý khách hàng vui lòng chọn Mẫu nhiều đơn vị tính,chọn đơn vị tính là Kg và tại cột Tỷ lệ chuyển đổi thì vui lòng sửa lại tỷ lệ chuyển đổi theo mong muốn, hoặc sửa tỷ lệ chuyển đổi bằng 0, rồi tự gõ lại số lượng theo đơn vị tính chính (là cây) theo đúng thực tế của mình.
Trân trọng cảm ơn.