Tính giá thành doanh nghiệp bán và sửa chữa xe ô tô

Thuongtt0201

Xin chào misa và mọi người!
Bên mình là doanh nghiệp sửa chữa ô tô và bán xe ô tô theo thông tư 200.
Mình muốn hỏi là cuối tháng có 2 trường hợp: xe chưa sửa xong và xe đã xong. Xe chưa sửa xong mà mình muốn hạch toán chi phí vào 154, còn xe sửa xong rồi thì chuyển sang tài khoản 632. Muốn phân biệt và tách riêng ở trên misa thì làm thế nào ạ? Mình tính giá thành theo hạng mục công trình thì có phải làm thành phẩm không ạ? Mình vẫn đang mông lung về khoản này ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vậy là quý khách hàng thực hiện sửa chữa xe ô tô xong sau đó bán chiếc xe ô tô này đúng không ạ?
Nếu đúng thì quý khách hàng tạo VTHH thành phẩm và tính giá thành nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thuongtt0201

Không bạn ạ, xe vào sửa chữa chứ không phải là bán xe đó bạn ạ. Bên mình có 2 mảng là sửa chữa thay thế phụ tùng và bán xe bạn ạ. Mình gọi lên tổng đài nhưng báo máy bận.

Thuongtt0201

Khi nhập kho mình hạch toán: N152, C331
Xuất kho : N621, C152 theo mã công trình là biển số xe
Nhưng trong tháng có 2 trường hợp là xe đã sửa xong và xe chưa sửa xong.
Mình muốn hỏi làm thế nào để tách được 2 mục này để xe chưa sửa xong thì vẫn để ở tài khoản 154 vậy bạn?

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vậy là quý khách hàng bán dịch vụ sửa chữa + thay thế phụ tùng và bán xe ô tô mới đúng không ạ.
Vậy quý khách hàng có thể phân biệt xe đã sửa xong và chưa sửa xong bằng cách vào Danh mục/Khác/mã thống kê để tạo 2 mã thống kê là "Đã sửa" và ' Đang sửa". Sau đó trên các chứng từ phát quý tại cột mã thống kê quý khách hàng chọn mã thống kê tương ứng.

Sau đó có thể tham khảo báo cáo/Tổng hợp/Tổng hợp theo mã thống kê.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!