Xin hỏi về TK ngoại bảng cũ 005

luckystar

Bên mình có theo dõi công cụ dung cụ lâu bền TK005. Nhưng sang TT107, TK 005 không còn được sử dung. Vậy công cụ dung cụ lâu bền này mình mở sổ riêng theo dõi ngoài hay như tn ah?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bên mình có theo dõi công cụ dung cụ lâu bền TK005. Nhưng sang TT107, TK 005 không còn được sử dung. Vậy công cụ dung cụ lâu bền này mình mở sổ riêng theo dõi ngoài hay như tn ah?
Thưa Quý khách hàng
Do TT 107 không còn TK 005 nên anh/chị theo dõi bên ngoài giúp em nhé. Trên Phần mềm vẫn ghi nhận CCDC để theo dõi sổ bình thường ạ.
Trân trọng cám ơn!

luckystar

Vì trước đây mình chuyển sang CCDC lâu bền từ tscđ không đủ đk ghi nhận là tscđ, chỉ theo dõi trên tk 005, ko hạch toán vào 153. vậy jo mình chỉ theo dõi ngoài thôi hay phải nhập lại những ts này vào CCDC 153 ah, nhập lại thì thấy bảng cân đối kt chuyển số dư năm trước sang lại ko cân. (đa số tài sản đều đã khấu hao hết, còn 1 vài ts giá trị còn lại nhỏ, dưới 1,5tr)

PNVPHUONG

Member
Vì trước đây mình chuyển sang CCDC lâu bền từ tscđ không đủ đk ghi nhận là tscđ, chỉ theo dõi trên tk 005, ko hạch toán vào 153. vậy jo mình chỉ theo dõi ngoài thôi hay phải nhập lại những ts này vào CCDC 153 ah, nhập lại thì thấy bảng cân đối kt chuyển số dư năm trước sang lại ko cân. (đa số tài sản đều đã khấu hao hết, còn 1 vài ts giá trị còn lại nhỏ, dưới 1,5tr)
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Vấn đề 1: Để nhập số dư đầu kỳ CCDC : TT 107 hiện không theo dõi số dư tài khoản của công cụ dụng cụ lâu bền đang sử dụng trên TK 005 nữa nên anh/chị chỉ cần khai báo mã CCDC đang sử dụng theo hướng dẫn tại đây
Vấn đề 2: Để thực hiện ghi tăng CCDC (mua mới đưa vào sử dụng ngay, xuất kho, CCDC được chuyển từ TSCĐ, nhận cấp phát từ cấp trên) anh/chị xem hướng dẫn tại đây
Trân trọng cám ơn!