KẾ TOÁN XÂY DỰNG

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng đang so sánh giá trị nghiệm thu thực tế với tổng chi phí phát sinh hay là giá trị nghiệm thu trên phần mềm tổng hợp ra số liệu lớn hơn tổng phát sinh ạ.
Nếu phần mềm tổng hợp bị sai lơn hơn tổng phát sinh thì quý khách hàng thực hiện tính lại giá thành và nghiệm thu để load lại thông tin đúng nhé. http://help.misasme2017.misa.vn/html_22060400.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DuyChau1504

Hi MISA .
Hiện tại công ty mình mới mua PM MISA 2017 ( công ty Mình Làm bên xây dựng - TT133 )
Sếp mình có đổ xăng dầu và lấy hoá đơn về , hướng dẫn giúp mình nhập vào misa mình phải làm như thế nào vậy, mình cảm ơn.

yennhi71

em chào anh/ chị Misa, e đang vướng mắc vấn mắc vấn đề này ạ
Bên em thuê 1 công ty làm "hệ thống máng đèn ở xưởng", giá bao gồm vật tư và nhân công theo như hình em gửi
Thì giờ e sẽ hạch toán toán mua dịch vụ hoặc nghiệp vụ khác và đưa vào tài khoản 621 hay 622 thì hợp lí ạ
Anh/ chị tư vấn giúp em nhé
e xin cảm ơn ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vậy là quý khách hàng thuê trọn gói chứ không phải xuất vật tư ra cho bên kia thực hiện đúng không ạ?
Nếu thế thì quý khách hàng có thể hạch toán mua dịch vụ.
Tài khoản hạch toán thì quý khách hàng cần mô tả rõ hơn nghiệp vụ thuê máng này là 1 côgn trình nhỏ để tính giá thành hay bán luôn ạ?

yennhi71

Dạ, bên e nhận thầu thi công bao gồm vật tư và nhân công với chủ đầu tư (đơn giá cũng bao gồm vật tư và nhân công chung trong đó), sau đó bên em không trực tiếp làm, mà thuê 1 đơn vị thầu phụ khác làm (đơn giá cũng bao gồm vật tư và nhân công chung trong đó)
Thì e nên hạch toán vào tài khoản nào thì hợp lí ạ
Chị tư vấn giúp em nhé
Em cảm ơn chị

yennhi71

bên e nhận thầu thi công bao gồm vật tư và nhân công với chủ đầu tư (đơn giá cũng bao gồm vật tư và nhân công chung trong đó), sau đó bên em không trực tiếp làm, mà thuê 1 đơn vị thầu phụ khác làm (đơn giá cũng bao gồm vật tư và nhân công chung trong đó)
Thì e nên hạch toán vào tài khoản nào thì hợp lí ( 621, 622 hay 627, hay 154 ạ )
Chị tư vấn giúp em nhé
Em cảm ơn chị

Cho em hỏi em có hai hóa đơn thí nghiệm vật tư và giám sát thi công , em vào phân hệ mua hàng dịch vụ hạch toán N154/C1111, 1121. Nhưng khi em cất thì chương trình báo TK 154 thiếu khoản mục chi phí , vậy em phải chọn mục chi phí nào cho hợp lý cho khoản trả tiền mặt và chuyển khoản ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA

bên e nhận thầu thi công bao gồm vật tư và nhân công với chủ đầu tư (đơn giá cũng bao gồm vật tư và nhân công chung trong đó), sau đó bên em không trực tiếp làm, mà thuê 1 đơn vị thầu phụ khác làm (đơn giá cũng bao gồm vật tư và nhân công chung trong đó)
Thì e nên hạch toán vào tài khoản nào thì hợp lí ( 621, 622 hay 627, hay 154 ạ )
Chị tư vấn giúp em nhé
Em cảm ơn chị
Thưa quý khách hàng,
Đối với phần chi phí quý khách hàng thuê ngoài có thể hạch toán vào 154( TT 133) hoặc 627(Tt200).

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Cho em hỏi em có hai hóa đơn thí nghiệm vật tư và giám sát thi công , em vào phân hệ mua hàng dịch vụ hạch toán N154/C1111, 1121. Nhưng khi em cất thì chương trình báo TK 154 thiếu khoản mục chi phí , vậy em phải chọn mục chi phí nào cho hợp lý cho khoản trả tiền mặt và chuyển khoản ạ
Thưa quý khách hàng,
MISA đang xem xét vấn đề trên và sẽ phản hồi sớm nhất có thể.
P/S: Nếu vướng mắc sản phẩm MISA SME.NET 2017 quý khách hàng có thể trao đổi vướng mắc tại link Chatbot: https://www.facebook.com/messages/t/MISA.SME

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng cho MISA biết quý khách hàng đang áp dụng chế độ kế toán theo TT nào? Đối với chi phí thi nghiệm, giám sát nếu chưa xác định được trực tiếp cho công trình nào thì đơn vị có thể chọn khoản mục chi phí sản xuất chung nhé.

công ty em áp dụng TT 133, đã xác định cho công trình rồi . Hóa đơn vật tư mua về không nhập kho mà xuất thẳng ra công trình thì em hạch toán N154,1331/C331 hoặc 1111. Khoản mục chi phí là NVLTT nếu chuyển khoản còn trả tiền mặt là chi phí chung có đúng không ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng tham khảo thêm tài liệu theo link nhé: http://ketoanthienung.vn/hach-toan-tai-khoan-154-theo-thong-tu-133.htm
Khoản mục chi phí không phụ thuộc vào hình thức thanh toán mà phụ thuộc vào nghiệp vụ đó là chi phí như thế nào? Nếu là chi phí chung có thể đưa vào KMCP sản xuất chung chẳng hạn nhé.

Cho em hỏi vật tư và chi phí thí nghiệm trên cùng một hóa đơn đầu vào , vậy em hạch toán như thế nào ( hàng này em không nhập kho mà đưa thẳng ra công trường luôn)

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng có thể lập chứng từ mua hàng không qua kho để ghi nhận vật tư, còn về chi phí thí nghiệm đơn vị vào Danh mục/VTHH/VTHH tạo mã thí nghiệm để tính chất là dịch vụ.
Khi lập chứng từ thì chọn đến mã này nhé.