XỬ LÝ THUẾ GTGT KHẤU TRỪ TRÊN SỔ SÁCH KHÔNG KHỚP VỚI KÊ KHAI THUÊ

Rồng con

Chào chị!
TRường hợp quên kê khai hóa đơn mua vào của năm trước bây giờ kê khai bổ sung vào năm nay( do là đầu vào nên kê khai vào ký hiện tại phát hiện) thì sẽ hạch toán như thế nào trên misa để khớp với kê khai( Những hóa đơn này đã hạch toán trên sổ kế toán. Ngoài ra do kỳ kê khai tháng trước phát sinh số thuế phải nộp tuy nhiên số thuế trên misa khác với số thuế phải nộp trên Kê khai. Bây giờ phải xử lý các bước như thế nào trên Misa ah??//Nhờ chị hướng dẫn giúp , e cám ơn nhiều nhé

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
Ý Quý khách là hóa đơn chỉ chưa kê khai thuế còn đã hạch toán vào tài khoản 1331 rồi đúng không ạ?
Trân trọng cảm ơn!

Rồng con

đÚNG RỒI Ạ. Hóa đơn đã hạch toán chi phí và tk1331 của năm trước rồi, chỉ chưa kê khai thuế năm trước.=> thuế phải nộp trên tờ khai và trên bctc không giống nhau,

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách!
Nếu thực tế đã hạch toán thì bây giờ mình chỉ kê khai trên tờ khai thuế để nộp kê khai chứ trên phần mềm không cần hạch toán gì nữa.
Trân trọng cảm ơn!

Rồng con

Nếu kê khai vào tháng hiện tại thì => dẫn đến số thuế khác nhau, do tháng trước đã phát sinh thuế GTGT phải nộp( Tuy nhiên số thuế trên tờ khai khác với số thuế phải nộp trên misa( đã nộp thuế theo số thuế trên kê khai), chuyển qua đầu kỳ này thuế trên phần mềm và kê khai đều = 0 , tuy nhiên nấu tại kỳ thuế tháng này kê khai thuế gtgt mua vào , bán ra, thì sẽ có sự chênh lệch giữa misa và kê khai do trên tờ khai có tăng thêm số tiền thuế còn được khấu trừ của những hóa đơn chưa kê khai năm trước, còn trên phần mềm thì không có ( do đã hạch toán năm trước)=> tiếp tucjm chênh lệch giữa kê khai và phần mềm. còn nếu kê khai bố sung vào kỳ thuế năm trước thì => số tiền thuế GTGT đã nộp chuyền qua sẽ nhiều hơn số thuế phải nộp.=> nên nhờ chị hướng dẫn thêm, Cảm ơn chị nhiều

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách!
Như mô tả nghiệp vụ của Quý khách.
MISA thấy tháng trước đây số thuế đã khấu trừ ít hơn so số dư tài khoản 1331 vì Quý khách đã hạch toán mà chưa kê khai thuế.
Tháng này khi phát hiện kê khai Quý khách kê khai thuế và được khấu trừ thì số tiền khấu trừ này sẽ lớn hơn số dư tài khoản 1331. Lúc này phần chênh lệch bù trừ qua lại thì tài khoản 1331 sẽ khớp với trên tờ khai.
Trân trọng cảm ơn!

HuuPhuc

Chào Admin. Giúp em với. Giờ em muốn huỷ hoá đơn bán ra của t12/2017, em làm lại và nộp lại báo cáo thuế rồi. Giờ trên phần mềm em phải xử lý sao đây ạ?

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách !
Quý khách xem lại hóa đơn đã kê khai khai báo thuế thì sẽ không xóa được ạ.
Quý khách kiểm tra lại quy định giúp ạ.
Trân trọng cảm ơn!

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa quý khách hàng!
Quý khách có đang lập tờ khai thuế trên phần mềm để xuất ra htkk nộp không ạ! hay làm tờ khai bên ngoài và trong phần mềm chỉ nhập số liệu lên báo cáo tài chính thôi!
Em cám ơn!

HuuPhuc

Dạ thưa quý khách hàng!
Quý khách có đang lập tờ khai thuế trên phần mềm để xuất ra htkk nộp không ạ! hay làm tờ khai bên ngoài và trong phần mềm chỉ nhập số liệu lên báo cáo tài chính thôi!
Em cám ơn!
Dạ em có lập trên phần mềm ạ. Giờ em làm như thế nào ạ? Giờ em nộp lại báo cáo thuế bổ sung, vậy thì em có cần nộp lại BCTC k ạ, và trên misa thì xử lý ra sao? Em cảm ơn

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa quý khách!
Trường hợp này có thể nộp lại báo cáo tài chính của năm trước!
Hoặc nếu không nộp lại thì làm tờ khai bổ sung điều chỉnh thuế trong năm nay để nộp lại cơ quan thuế! Hiện tại phần mềm đều có tính năng đáp ứng được yêu cầu này như lập tờ khai bổ sung tháng, quý thuế GTGT, thuế TNDN
Phần doanh thu có thể hạch toán điều chỉnh giảm xuống trong năm nay!
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào Admin....
Cho mình hỏi.. Tại phân hệ Thuế..mình chọn mục Khấu trừ thuế GTGT....những quý khác thì ok hết...nhưng quý 4 thì bị chênh lệch..không khớp số..
nhờ hướng dẫn xử lý giúp.
Thanks!
Thưa Quý khách hàng
Để xử lý vấn đề khấu trừ thuế không đúng, anh/chị thực hiện kiểm tra Tại đây.
Trân trọng cám ơn!

Linh nary

Cho e hỏi e có bỏ sót 1 hoá đơn q4/2020 không kê khai trên tờ khai bây h em hạch toán
Nợ q4/2020 là
nợ 156
Nợ 1388
Có 331
Quý 1 /2021
Nợ 133
Có 1388
Và nó chỉ khớp công nợ nhưng không khớp với tờ khai ạ em chưa làm báo cáo cáo 2020 ạ

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Tờ khai vẫn khớp mà chị vì mình treo qua 1388 nên không có kê hóa đơn này vào ạ! quý 1 ms kê khai chị kiểm tra kỹ lại xem ạ có khi là do cái khác ạ