Phân bổ chi chí

MÌnh mới dùng Misa 2017 nên chưa thành thạo lắm.
Bạn nào giúp mình với.
MÌnh có chi phí vận chuyển cho đợt hàng. mình làm theo hướng dẫn phân bổ chi phí mà khi cất dữ liệu, PM thông báo như thế này.xử lí sao ạ. thanks nhiều

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng kiểm tra lại tài khoản Nợ và TK kho trên chứng từ mua hàng và chứng từ chi phí cần phân bổ hạch toán đã giống nhau hay chưa nhé, ví dụ trên chứng từ mua hàng để là TK 156 nhưng chứng từ chi phí cần phân bổ anh/chị lại hạch toán Nợ TK 642 thì sẽ bị cảnh báo như trên, anh/chị cần sửa lại TK 642 thành TK 156 nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Trong danh mục mua dịch vụ, mình sửa Chi phí vận chuyển như thế này đúng không ah. từ 642-->156.
hoạch toán chi phí vận chuyển như thế có được không ạ?
Trong hướng dẫn thì để 642...

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng có thể đặt như vậy nếu thường xuyên phát sinh mua hàng qua TK kho là 156.Tuy nhiên Quý khách hàng lưu ý khi hạch toán ví dụ mua hàng hóa thì hạch toán nợ 156, nhưng nếu mua NVL quý khách hàng vui lòng chọn 152 hoặc 155 tương ứng với trên chứng từ mua hàng TK nợ là TK gì
Trân trọng cảm ơn!

Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng có thể đặt như vậy nếu thường xuyên phát sinh mua hàng qua TK kho là 156.Tuy nhiên Quý khách hàng lưu ý khi hạch toán ví dụ mua hàng hóa thì hạch toán nợ 156, nhưng nếu mua NVL quý khách hàng vui lòng chọn 152 hoặc 155 tương ứng với trên chứng từ mua hàng TK nợ là TK gì
Trân trọng cảm ơn!
Bạn nói giúp mình cụ thể vấn đề. Mình ở đây đang hỏi là về Chi phí vận chuyển. mình phân bổ vào chi phí mua hàng, cho 1 hóa đơn mua hàng cụ thể.

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa quý khách hàng,
Nếu quý khách hàng mua hàng hóa hạch toán nợ 156, thì trên chứng từ chi phí quý khách hàng vui lòng chọn TK chi phí là Nợ 156
Trân trọng cảm ơn!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Do theo quy định, giá trị nhập kho được tính theo giá gốc và các khoản chi phí như vận chuyển bốc dỡ được tính vào giá trị nhập kho:
http://ketoanthienung.org/tin-tuc/cach-tinh-gia-nhap-kho-hang-hoa-thanh-pham-nguyen-vat-lieu.htm
Vì vậy chi phí vận chuyển anh/chị hạch toán vào TK 156 (hoặc tài khoản 152, 153..) tùy thuộc vào nguyên vật liệu hay công cụ dụng cụ, hàng hóa mà đơn vị nhập mua. Khi thực hiện phân bổ chứng từ chi phí, giá trị nhập kho sẽ được tính bao gồm chi phí vận chuyển này nên mới đúng đắn được số liệu giữa Sổ kho và Sổ cái TK nhé.

tranhoang

Chào NNLUONG_MISA!
Bên mình muốn theo dõi lãi lỗ theo từng hóa đơn GTGT đầu ra.
Chi phí mình cần theo dõi là: Giá vốn, chi phí vận chuyển hàng bán. Giá vốn trên từng hóa đơn mình đã tách ra được.
Riêng chi phí vận chuyển hàng bán, bên mình thuê dịch vụ vận chuyển bên ngoài, cuối tháng họ xuất 1 hóa đơn tổng của các đơn hàng đã giao trong tháng.
Mình muốn phân bổ chi phí vận chuyển này cho từng hóa đơn GTGT bán ra. Mong bạn hỗ trợ hướng dẫn giúp trên phần mềm kế toán Misa.
Trân trọng cảm ơn!

Sửa lần cuối:

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị thực hiện theo hướng dẫn sau:

- Vào Danh mục\ Công trình\ nhấn Thêm để khi báo mỗi hóa đơn tương ứng 1 công trình

- Khi lập chứng từ bán hàng cho công ty nào thì anh/chị chọn mã Công trình tương ứng => nhấn Cất

- Anh/Chị lập hóa đơn chi phí bán hàng bình thường

- Anh/Chị thực hiện phân bổ chi phí bán hàng cho 10 hóa đơn tương ứng 10 mã công trình theo hướng dẫn tại:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_23070000.htm