ccdc, tscd

nuna88

Member
Ad cho mình hỏi,
Sau khi minh ghi tăng ccdc và tscđ trên misa
thì hàng tháng mình có phải làm gì nữa không
hay là phần mềm tự động phân bổ đến khi nào hết thời hạn luôn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Hàng tháng Anh/chị vào nghiệp vụ\CCDC\Phân bổ chi phí đối với CCDC
Và vào nghiệp vụ\TSCĐ\Tính khấu hao đối với TSCĐ.
Trân trọng cám ơn!

nuna88

Member
cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa về NGHIÊM THU CÔNG TRÌNH. ví dụ, cty mình mua 154 về số lượng là 100 kg ( trên cùng 1 hóa đơn) xuất luôn không qua kho, và dùng 100 đó cho 4 công trình. thì khi nghiệm thu, làm sao để phân 100kg đó cho 4 công trình vậy

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa về NGHIÊM THU CÔNG TRÌNH. ví dụ, cty mình mua 154 về số lượng là 100 kg ( trên cùng 1 hóa đơn) xuất luôn không qua kho, và dùng 100 đó cho 4 công trình. thì khi nghiệm thu, làm sao để phân 100kg đó cho 4 công trình vậy
Thưa quý khách hàng!
Nếu chi phí đó mình biết được số lượng cụ thể bao nhiêu cho công trình tương ứng nào thì chị sẽ tách ra làm 4 dòng mã hàng khai báo sao cho đủ số lượng 100kg. qua tab thống kê kê theo từng công trình tương ứng
Nếu chi phí đó chị không biết bao nhiêu kg cho công trình nào thì khi hạch toán chị sẽ khai báo 1 dòng và tại tab thống kê không chọn cột công trình tương ứng. Tới khi vào tính giá thành sẽ có bước phân bổ chi phí cho công trình theo từng tiêu thức ạ
Vấn đề: Khâu hao TSCD và CCDC có cần phải vào nghiệp vụ khác hạch toán nữa không
Giải pháp: Nếu chị đã khao báo làm theo quy trình tự động ở phân hệ CCDC và TSCD thì chị sẽ không cần phải làm nữa nhé!
Trân trọng cảm ơn!

nuna88

Member
ad oi, cong ty mình có sửa chữa lớn 1 nhà xưởng ( phục vụ cho chính mình ). vậy khi trích khấu hao TSCĐ trong quãng thời gain sữa chữa đó; thì nó sao không nhảy vào chi phí khi tính giá thành công trình nhà xưởng đó nhỉ

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
Kính thưa quý khách hàng
MISA xin phản hồi vấn để của Anh Chị như sau:
Vấn đề: cong ty mình có sửa chữa lớn 1 nhà xưởng ( phục vụ cho chính mình ). vậy khi trích khấu hao TSCĐ trong quãng thời gain sữa chữa đó; thì nó sao không nhảy vào chi phí khi tính giá thành công trình nhà xưởng
Giải pháp: Thưa Anh Chị, trường hợp ANh Chị sửa chữa lớn Anh Chị vui lòng đánh giá lại TSCĐ sau đó mới phân bổ tính khấu hao trong tháng đó nhé
Thao tác đánh giá lại TSCĐ anh chị tham khảo thêm mục 3.1 Tại đây
Trân trọng cảm ơn
Kính chúc Anh chị sức khỏe và thành công!

nuna88

Member
Nhưng add ơi, cty mình mua lại nhà xưởng đó nhưng k có chứng từ hợp lệ. nên sau khi sửa chữa lớn xong, mình mới tập hợp chi phí để định giá nhà xưởng đó, rồi mới bắt đầu ghi tăng TSCĐ.nên thực tế k thể đánh giá lại như ad hướng dẫn.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp không có chứng từ hợp kế toán xem như chi phí này không hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.
Khi tập hợp chi phí Anh/Chị có thể hạch toán vào TK 241 và khi hoàn thành sẽ hạch toán đưa vào 211 tương ứng sau đó tiến hành đính giá lại TSCĐ như MISA hướng dẫn ở trên.
Khi tính khấu hao TSCĐ tiến hành gõ lại số tiền hợp lý vào ô chi phí hợp lý, giá trị còn lại PM sẽ tự tích vào ô chi phí không hợp lý để đưa chi phí lên chỉ tiêu B4 khi quyết toán thuế TNDN.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Báo cáo Tổng hợp chi phí theo công trình chỉ lấy lên các TK phát sinh 154 ( TT133) hoặc 62x ( TT 200) ạ nên Anh/Chị theo hướng dẫn để xem báo cáo tương ứng nhé.
Trân trọng cám ơn!

nuna88

Member
Vấn đề: Khâu hao TSCD và CCDC có cần phải vào nghiệp vụ khác hạch toán nữa không
Giải pháp: Nếu chị đã khao báo làm theo quy trình tự động ở phân hệ CCDC và TSCD thì chị sẽ không cần phải làm nữa nhé!
Trân trọng cảm ơn!

Hi ad,sau khi mình làm theo quy trình tự động rồi, mà mình muốn đưa khấu hao tscd và ccdc vào để tính giá thành công trình luôn thì phải làm sao

Sửa lần cuối:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Anh/Chị đã sử dụng phân hệ TSCĐ và CCDC thì hàng tháng anh/chị không cần làm bằng tay.
Khi khai báo TSCĐ và CCDC có tab thiết lập phân bổ Anh/Chị muốn phân bổ cho Công trình nào thì chọn vào đây sau đó đi phân bổ và trích khấu hao PM sẽ tự động phân bổ cho công trình đã khai báo nhé.
Trân trọng!

nuna88

Member
ad cho mình hỏi cụ thể hơn. ví dụ tscd mình khâu hao trong 10 năm. tuy nhiên công trình chỉ làm trong 3 tháng. vậy cần thiết lập như thế nào để PM hiểu đc chỉ phân bổ cho ctrinh này trong 3 tháng. còn giá trị còn lại sẽ để phân bổ cho các công trình trong tương lai

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Sau 3 tháng tiến hành chọn lại công trình khác tại phần thiết lập phân bổ và tiến hành hành trích khấu hao và phân bổ chi phí tiếp nhé.
Trân trọng cám ơn!

nuna88

Member
Nhưng add oi, sau 3 tháng để chọn công trình khác tại phần thiết lập phân bổ, thì ở phần TỈ LỆ PHÂN BỔ mình ghi ntn? bởi vì PM bắt buộc tổng là 100 %, mà mình thì k biêt trong tương lai mình phân bổ cho bn công trình để mà chia ra cả

Sửa lần cuối:

nuna88

Member
Nhưng add oi, sau 3 tháng để chọn công trình khác tại phần thiết lập phân bổ, thì ở phần TỈ LỆ PHÂN BỔ mình ghi ntn? bởi vì PM bắt buộc tổng là 100 %, mà mình thì k biêt trong tương lai mình phân bổ cho bn công trình để mà chia ra cả

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/Chị cho MISA hỏi sau 3 tháng nghiệm thu công trình xong thì TSCĐ này Anh/Chị xử lý hoặc sử dụng tiếp như nào.
Anh/Chị ghi rõ thực tế để MISA xem xét hỗ trợ ạ.
Trân trọng cám ơn!