Kê khai điều chỉnh hóa đơn còn sót lại

Misa cho mình hỏi t5 bên mình bị âm kho do thiếu hóa đơn chưa nhập.
Bên mình muốn điều chỉnh hóa đơn đó ở tháng 5 chứ ko kê ở tháng 9.
Lúc nhập hóa đơn bên mua hàng tấc cả các ngày mình đều nhập 8/5/2018 nhung lúc kê khai thuế ở tháng 9 thì hóa đơn t5 đó lại hiện lên bảng kê t9.
Cho mình hỏi làm cách nào để kê khai bổ sung hd đó ở tháng 5.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Bạn nên tính kỹ trước khi quyết định có điều chỉnh tờ khai tháng 5 hay không, nếu kỳ đó đang phải nộp VAT khi đó bạn hẳn đã nộp thuế rồi và việc kê khai bổ sung đầu vào lại chuyển từ đang phải nộp sang được khấu trừ thì sẽ kéo theo hàng loạt các điều chỉnh khác mệt mỏi đấy.
Nếu không quá ảnh hưởng thì bạn làm tờ khai điều chỉnh tháng 5, sau đó tờ khai tháng 9 không chọn kê khai hóa đơn tháng 5 nữa mà số chênh tăng VAT được khấu trừ do điều chỉnh tháng 5 ghi chỉ tiêu 38 là ổn.
Sổ sách không cần điều chỉnh gì nhưng sau tháng 9 số dư mới khớp với tờ khai.
Trân trọng.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Thực tế hoá đơn tháng 5 chưa kê khai lên bảng kê thì vẫn có thể kê khai lên tháng 9 ạ.
Nếu Anh/Chị muốn điều chỉnh thuế anh/Chị tiến hành lập tờ khai bổ sung tháng 5, điền vào chỉ tiêu điều chỉnh tăng chỉ tiểu 23,24,25.
Do tháng 5 anh/chị vẫn được khấu trừ và sau khi điều chỉnh sẽ tăng số thuế khấu trừ này lên như trao đổi phía trên nên anh/chị tiến hành gõ vào chỉ tiêu 38 khi lập tờ khai tháng 9 là được nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Khi điều chỉnh tháng 5 mình tăng số thuế cn được khấu trừ chứ ko phải nộp thuế
Bạn có thể hướng dẫn cụ thể giúp mình là phải làm thế nào ko?
Chào bạn,
Để lập được tờ khai điều chỉnh bạn cần chú ý yếu tố bắt buộc là Tờ khai gốc (tháng 05) đang có sẵn trong phần mềm.
Cách lập tờ khai điều chỉnh tháng 05:
1. Trên giao diện thuế, chọn Thêm\TT26...\Tờ khai tháng\Tờ khai bổ sung\Lần...
2. Tính toán theo hóa đơn bổ sung các chỉ tiêu thay đổi và nhập trực tiếp vào tờ khai.
Ví dụ chỉ tiêu [23] cũ là 1.000.000, sau khi tính lại bổ sung thành 1.200.000 thì nhập 1.200.000 vào chỉ tiêu này
3. Sang tab 01/KHBS tích vào ô Tổng hợp KHBS ở trên.
Kiểm tra các chỉ số tại mục B và khai lại nếu tờ khai tự động tính không hợp lý.
Giải thích lý do điều chỉnh ở mục C phần 2. Lý do khác (nên làm để lấy thông tin, VD khai bổ sung hóa đơn mua hàng số ... ngày...)
4. Lưu, kết xuất và gửi tờ khai bổ sung.
Chú ý: nếu có chênh lệch thì số chênh lệch sẽ thể hiện trên Bảng 01/KHBS, khi đó khi làm tờ khai cho kỳ hiện tại bạn phải ghi số chênh lệch này vào các chỉ tiêu phù hợp để khớp số dư với sổ sách.
Chênh lêch ở chỉ tiêu [40] ghi chỉ tiêu 37.
Chênh lệch ở chỉ tiêu [43] ghi ở chỉ tiêu 38.
Nếu đã khai bổ sung tháng 5 thì hóa đơn đã khai bổ sung cần loại ra khỏi bảng kê kỳ sau để tránh khai lặp 2 lần nhé.
Chúc bạn thành công.