Hỏi về tập hợp 622, 627 khi tính giá thành

suka-HN

Member
Chào Anh/Chị!
hiện em tính giá thành ngoài excel khi nhập dữ liệu hạch toán vào misa gặp sự cố sau:
Em hạch toán vào Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác tại đây em hạch toán
Nợ 154/622: 10trieu theo đơn hàng A
Nợ 154/622: 15trieu theo đơn hàng B
Nợ 154/6271: 1trieu theo đơn hàng A
Nợ 154/6271: 2trieu theo đơn hàng B
Nợ 154/6273, 6274, 6277, 6278 theo đối tượng như trên
Sau đó là Nợ 632/154 theo đơn hàng A, B
@ Khi vào Báo cáo/ Giá thành/ bảng tổng hợp chi phí theo đối tượng THCP, công trình, đơn hàng vấn đề xảy ra như sau:
- Phát sinh trong kỳ Nhân công trực tiếp, chi phí chung không có số liệu

Cảm ơn anh/chị!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

PMHANH_MISA

Moderator

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Báo cáo/ Giá thành/ bảng tổng hợp chi phí theo đối tượng THCP, công trình, đơn hàng, các cột chi phí phát sinh trong kỳ lấy căn cứ Nợ TK 622, 627/Có TK liên quan. Do vậy anh/chị vui lòng hạch toán các bút toán Nợ TK 622, Nợ TK 627 để lên được báo cáo nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Chào Anh/Chị!
hiện em tính giá thành ngoài excel khi nhập dữ liệu hạch toán vào misa gặp sự cố sau:
Em hạch toán vào Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác tại đây em hạch toán
Nợ 154/622: 10trieu theo đơn hàng A
Nợ 154/622: 15trieu theo đơn hàng B
Nợ 154/6271: 1trieu theo đơn hàng A
Nợ 154/6271: 2trieu theo đơn hàng B
Nợ 154/6273, 6274, 6277, 6278 theo đối tượng như trên
Sau đó là Nợ 632/154 theo đơn hàng A, B
@ Khi vào Báo cáo/ Giá thành/ bảng tổng hợp chi phí theo đối tượng THCP, công trình, đơn hàng vấn đề xảy ra như sau:
- Phát sinh trong kỳ Nhân công trực tiếp, chi phí chung không có số liệu

Cảm ơn anh/chị!

suka-HN

Member
Thưa anh/chị,
Báo cáo/ Giá thành/ bảng tổng hợp chi phí theo đối tượng THCP, công trình, đơn hàng, các cột chi phí phát sinh trong kỳ lấy căn cứ Nợ TK 622, 627/Có TK liên quan. Do vậy anh/chị vui lòng hạch toán các bút toán Nợ TK 622, Nợ TK 627 để lên được báo cáo nhé.
Troong kỳ phát sinh 622, 627 của em làm theo ko phải 1 đối tượng đơn hàng mà rất nhiều đơn hàng, cái này em đã làm ngoài excel rồi, nếu phân tách theo đối tượng 627, 622 thi sao có thể phân bổ chi tiết được cho nhiều đơn hàng? vd như chi phí 627 của 1 hóa đơn là 7 triệu mà 7 triệu này phân bổ cho nhiều đơn hàng chứ ko phải 1 đơn hàng lại phải tách làm nhiều dòng? Nếu vậy Misa quá phức tạp và ko hữu ích tẹo nào!

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/Chị,
Ý MISA ở đây để lên được báo cáo tổng hợp chi phí theo đối tượng tập hợp chi phí, công trình, đơn hàng thì cần phải hạch toán bút toán Nợ 622,627 (không cần chọn đơn hàng cụ thể) sau đó có thể lập kỳ tính giá thành để phân bổ cho từng đơn hàng. Anh/Chị tham khảo quy trình tính giá thành theo đơn hàng phần phân bổ: http://help.misasme2017.misa.vn/html_22070000.htm
Trân trọng cảm ơn

Sửa lần cuối:

suka-HN

Member
Thưa anh/Chị,
Ý MISA ở đây để lên được báo cáo tổng hợp chi phí theo đối tượng tập hợp chi phí, công trình, đơn hàng thì cần phải hạch toán bút toán Nợ 622,627 (không cần chọn đơn hàng cụ thể) sau đó có thể lập kỳ tính giá thành để phân bổ cho từng đơn hàng. Anh/Chị tham khảo quy trình tính giá thành theo đơn hàng phần phân bổ: http://help.misasme2017.misa.vn/html_22070000.htm
Trân trọng cảm ơn
Em xin cảm ơn!
Cho e hỏi khi tính Phân bổ chi phí chung
1. Xác định chi phí phân bổ "nguyên vật liệu trực tiếp" %PB lần này là 100%
2. Kết quả phân bổ : tại đây em chỉnh sửa theo tỷ lệ của em có được không?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Thông tin Tỉ lệ phân bổ này sửa được anh/chị nhé và khi đó Kết quả phân bổ sẽ lấy theo số liệu phân bổ của tỉ lệ mới.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

suka-HN

Member
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!
Chị cho em hỏi là khi tính giá thành trong đơn hàng UNM của em có 2 mã sản phẩm A, B khác nhau em có phải tách riêng chi tiết NVL trực tiếp cho 2 mã này ko?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Nếu đã áp dụng tính giá thành theo đơn hàng (xác định chi phí, doanh thu theo đơn hàng) thì sẽ không tính giá thành chi tiết cho hàng hóa của đơn hàng đó nhé. Vì vậy, Nguyên vật liệu trực tiếp này anh/chị đưa thẳng vào mã tập hợp chi phí là Đơn hàng đó mà thôi.

suka-HN

Member
Thưa anh/chị,
Nếu đã áp dụng tính giá thành theo đơn hàng (xác định chi phí, doanh thu theo đơn hàng) thì sẽ không tính giá thành chi tiết cho hàng hóa của đơn hàng đó nhé. Vì vậy, Nguyên vật liệu trực tiếp này anh/chị đưa thẳng vào mã tập hợp chi phí là Đơn hàng đó mà thôi.
cảm ơn Chị!
Nếu em muốn tính giá thành cho từng hàng hóa thì vào phần nào được chị?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Nếu muốn tính giá thàh cho từng hàng hóa thì anh/chị cần mua phần Giá thành để tính tự động được nhé. Còn nếu tính ngoài excel thì anh/chị chỉ cần khi Nhập kho thành phẩm thì gõ đơn giá tính ngoài vào==> Khi xuất kho thành phẩm, phần mềm có căn cứ từ đơn giá nhập sẽ tính được giá cho đơn giá xuất.

Bellakim

Cho mình hỏi, để tính giá thành, mình vào Nghiệp vụ/ giá thành/ SX Liên tục hệ số tỉ lệ/ Tính giá thành.
Nhưng trên bảng tính chi phí phân bổ không có TK 621 và 6273 mặc dù xem trên bảng CĐ số P/S thì vẫn có.

Cảm ơn.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp các chi phí phát sinh không chọn đối tượng tập hợp chi phí liên quan thì được hiểu là chi phí chung và sẽ hiển thị khi thực hiện Phân bổ chi phí chung. Vì vậy để MISA có căn cứ tư vấn, anh/chị vui lòng gửi hình ảnh giao diện mà anh/chị đang đề cập nhé.

Chào Admin
Em lên ký tính giá thành theo phương pháp giản đơn và hệ số thì chỉ có 1 trong 2 phương pháp cập nhập số liệu của tk622, 627. Vậy khi tính giá thành e phải làm sao để 2 phương pháp điều có T622.627 ( e đã hoạch toán đúng tk và đối tượng tập hợp chi phí)
Mong misa hỗ trợ giúp e!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
- Trường hợp các chi phí đã được xác định là đối tượng tập hợp chi phí nào thì quý khách hàng điền cột đối tượng THCP tương ứng vào nhé.
- Trường hợp các chi phí chưa xác định được chờ phân bổ, thì khi quý khách hàng tính giá thành theo phương pháp 1 sẽ điền số phân bổ kỳ này để phân bổ chi phí cho phương pháp 1. Đến phương pháp 2 quý khách hàng điền số phân bổ còn lại để phân bổ chi phí cho phương pháp 2 nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Tỷ lệ này là do tình hình thực tế mà quý khách hàng xác định được.
Ví dụ chi phí dịch vụ mua ngoài chung của cả 2 phương pháp là 1.000.000 VNĐ. Quý khách hàng dựa vào tình hình thực tế tại đợi vị để xác định tỷ lệ hợp lý rằng chi phí phân bổ phương pháp 1 và phương pháp 2 là 7:3. ->> Số phân bổ kỳ này phương pháp 1 là 70 % x 1.000.000. Phương pháp 2 là 30% x 1.000.000.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!