Tính giá thành theo đơn đặt hàng

Mình có vài thắc mắc muốn hỏi khi tính giá theo phương pháp đơn đặt hàng

- Khi lập đơn đặt hàng mình k dùng tiện ích kèm theo lệnh sản xuất mà vào phân hệ kho lập lệnh sản xuất rồi tự điền số đơn đặt hàng thì có vấn đề gì không ạ ?

- Sau khi đã hạch toán xuất NVL và các chi phí liên quan , mình có cần làm phiếu nhập kho thành phẩm không ? Nếu không nhập kho thành phẩm , vậy lúc mình xuất kho bán hàng thì phần mềm sẽ không cho ghi sổ vì kho trống .

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình có vài thắc mắc muốn hỏi khi tính giá theo phương pháp đơn đặt hàng

- Khi lập đơn đặt hàng mình k dùng tiện ích kèm theo lệnh sản xuất mà vào phân hệ kho lập lệnh sản xuất rồi tự điền số đơn đặt hàng thì có vấn đề gì không ạ ?

- Sau khi đã hạch toán xuất NVL và các chi phí liên quan , mình có cần làm phiếu nhập kho thành phẩm không ? Nếu không nhập kho thành phẩm , vậy lúc mình xuất kho bán hàng thì phần mềm sẽ không cho ghi sổ vì kho trống .
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
1./ Khi lập đơn đặt hàng mình k dùng tiện ích kèm theo lệnh sản xuất mà vào phân hệ kho lập lệnh sản xuất rồi tự điền số đơn đặt hàng thì có vấn đề gì không ạ ?
Giải pháp: Anh thực hiện như trên không ảnh hưởng gì nhé. Khi lập lệnh sản xuất anh/chị chọn đúng đơn đặt hàng để tính giá thành là được ạ.
2./ Sau khi đã hạch toán xuất NVL và các chi phí liên quan , mình có cần làm phiếu nhập kho thành phẩm không ? Nếu không nhập kho thành phẩm , vậy lúc mình xuất kho bán hàng thì phần mềm sẽ không cho ghi sổ vì kho trống
Giải pháp: Trường hợp anh/chị đang tính giá thành theo đơn đặt hàng sẽ không cần bước nhập kho thành phẩm vì giá vốn đã được xác định tại bước nghiệm thu đơn đặt hàng.
Vì không nhập kho thành phẩm nên khi lập chứng từ bán hàng anh/chị tiến hành bỏ tích ô kiêm phiếu xuất kho nhé.
Trân trọng cám ơn!

Cho mình hỏi thêm là công ty mình có mua một bộ khuôn đúc về để cho thuê . Mỗi tháng viết hoá đơn 1 lần cho khách . Vậy khi hạch toán thì mình vẫn vào phần chứng từ bán hàng để hạch toán hay phải hạch toán trên phân hệ Tổng hợp ?

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi thêm là công ty mình có mua một bộ khuôn đúc về để cho thuê . Mỗi tháng viết hoá đơn 1 lần cho khách . Vậy khi hạch toán thì mình vẫn vào phần chứng từ bán hàng để hạch toán hay phải hạch toán trên phân hệ Tổng hợp ?
Kính thưa quý khách hàng!
Trường hợp đơn vị đang xuất hóa đơn dịch vụ vì vậy nếu đơn vị có in hóa đơn trực tiếp từ phần mềm thì nên vào bán hàng hạch toán.
B1: Danh mục/ vật tư hàng hóa/ khai báo 1 mã có tính chất là dịch vụ
B2: Vào bán hàng/ chọn tới mã hàng vưa khai báo
Còn nếu đơn vị không có theo dõi hóa đơn thì đơn vị có thể làm trên chứng từ nghiệp vụ khác cũng được
Trân trọng cảm ơn!

Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
1./ Khi lập đơn đặt hàng mình k dùng tiện ích kèm theo lệnh sản xuất mà vào phân hệ kho lập lệnh sản xuất rồi tự điền số đơn đặt hàng thì có vấn đề gì không ạ ?
Giải pháp: Anh thực hiện như trên không ảnh hưởng gì nhé. Khi lập lệnh sản xuất anh/chị chọn đúng đơn đặt hàng để tính giá thành là được ạ.
2./ Sau khi đã hạch toán xuất NVL và các chi phí liên quan , mình có cần làm phiếu nhập kho thành phẩm không ? Nếu không nhập kho thành phẩm , vậy lúc mình xuất kho bán hàng thì phần mềm sẽ không cho ghi sổ vì kho trống
Giải pháp: Trường hợp anh/chị đang tính giá thành theo đơn đặt hàng sẽ không cần bước nhập kho thành phẩm vì giá vốn đã được xác định tại bước nghiệm thu đơn đặt hàng.
Vì không nhập kho thành phẩm nên khi lập chứng từ bán hàng anh/chị tiến hành bỏ tích ô kiêm phiếu xuất kho nhé.
Trân trọng cám ơn!
—> Vậy cho mình hỏi giá vốn có xác định được cho từng mặt hàng trong đơn đặt hàng đó không bạn? Nếu không thì mình không thể thấy được doanh thu, giá vốn cho từng thành phẩm trong đơn đặt hàng đó, từ đó không thể thấy được lãi lỗ cho từng mặt hàng mà chỉ có thể thấy được Tổng lãi lổ của đơn đặt hàng đó được thôi.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
—> Vậy cho mình hỏi giá vốn có xác định được cho từng mặt hàng trong đơn đặt hàng đó không bạn? Nếu không thì mình không thể thấy được doanh thu, giá vốn cho từng thành phẩm trong đơn đặt hàng đó, từ đó không thể thấy được lãi lỗ cho từng mặt hàng mà chỉ có thể thấy được Tổng lãi lổ của đơn đặt hàng đó được thôi.
Thưa anh/chị
Khi nghiệm thu đơn hàng, Pm sẽ tự động kết chuyển từ 154 hoặc 621 sang 632 cho đơn vị rồi nhé, từ đó đã có giá vốn cho từng thành phẩm trong đơn hàng rồi nhé, muốn xem được giá vốn từng sản phẩm đơn vị có thể in sổ chi tiết bán hàng , lôi cột giá vốn và đơn hàng ra để xem nhé
Trân trọng

Thưa anh/chị
Khi nghiệm thu đơn hàng, Pm sẽ tự động kết chuyển từ 154 hoặc 621 sang 632 cho đơn vị rồi nhé, từ đó đã có giá vốn cho từng thành phẩm trong đơn hàng rồi nhé, muốn xem được giá vốn từng sản phẩm đơn vị có thể in sổ chi tiết bán hàng , lôi cột giá vốn và đơn hàng ra để xem nhé
Trân trọng
Bạn hướng dẫn chi tiết cách làm như thế nào để thấy đc giá vốn với.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn hướng dẫn chi tiết cách làm như thế nào để thấy đc giá vốn với.
thưa anh/chị
Cụ thể phần nghiệm thu đơn hàng:http://help.misasme2017.misa.vn/html_22070400.htm
Sau khi nghiệm thu xong, nếu đơn hàng đó đã có doanh số bán rồi, đơn vị vào BÁO CÁO/bán hàng/sổ chi tiết bán hàng, chọn tham số cần xem,
Sau khi vào bên trong BC, đơn vị nhấn vào tiện ích Mẫu trên góc trái BC/chọn quản lý mẫu/sửa, sau đó tick hiển thị các cột càn xem: ví dụ đơn hàng ,giá vốn rồi nhấn Cất

thưa anh/chị
Cụ thể phần nghiệm thu đơn hàng:http://help.misasme2017.misa.vn/html_22070400.htm
Sau khi nghiệm thu xong, nếu đơn hàng đó đã có doanh số bán rồi, đơn vị vào BÁO CÁO/bán hàng/sổ chi tiết bán hàng, chọn tham số cần xem,
Sau khi vào bên trong BC, đơn vị nhấn vào tiện ích Mẫu trên góc trái BC/chọn quản lý mẫu/sửa, sau đó tick hiển thị các cột càn xem: ví dụ đơn hàng ,giá vốn rồi nhấn Cất
View attachment 9062
Sau khi nghiệm thu đơn hàng, mình vào kiểm tra sổ chi tiết bán hàng thì vẫn không thấy giá vốn bạn ơi.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Sau khi nghiệm thu đơn hàng, mình vào kiểm tra sổ chi tiết bán hàng thì vẫn không thấy giá vốn bạn ơi.
Thưa anh/chị
Như em đã ghi trên,khi nào đơn vị có doanh số bán hàng từ đơn hàng đó mới xem được nhé, vì BC bán hàng liên quan đến phần bán hàng ghi nhận doanh thu , nên đơn vị kiểm tra có ghi nhận doanh thu cho đơn hàng đó chưa nhé
Trân trọng

Thưa anh/chị
Như em đã ghi trên,khi nào đơn vị có doanh số bán hàng từ đơn hàng đó mới xem được nhé, vì BC bán hàng liên quan đến phần bán hàng ghi nhận doanh thu , nên đơn vị kiểm tra có ghi nhận doanh thu cho đơn hàng đó chưa nhé
Trân trọng
Đơn hàng đó kế toán đã ghi nhận doanh thu rồi chị. Vào báo cáo lãi lỗ theo đơn hàng thì thấy đã có doanh thu và giá vốn 632, nhưng chỉ thấy số tổng của đơn hàng chứ không thấy cho từng thành phẩm trong đơn hàng; vào sổ chi tiết bán hàng thì chỉ thấy doanh thu chứ hoàn toàn không có giá vốn.
Thân.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Đơn hàng đó kế toán đã ghi nhận doanh thu rồi chị. Vào báo cáo lãi lỗ theo đơn hàng thì thấy đã có doanh thu và giá vốn 632, nhưng chỉ thấy số tổng của đơn hàng chứ không thấy cho từng thành phẩm trong đơn hàng; vào sổ chi tiết bán hàng thì chỉ thấy doanh thu chứ hoàn toàn không có giá vốn.
Thân.
Thưa anh/chị
Đối với đơn hàng khi nghiệm thu sẽ nghiệm thu tổng hết vào 632, chưa xem được từng mặt hàng, muốn xem được giá vốn từng mặt hàng đơn vị tinh giá thành theo sx giản đơn hoặc hệ số tỷ lệ nhé, còn đơn hàng chỉ xem tổng theo đơn hàng thôi nhé, chưa xem được từng chi tiết mã hàng vì khi bán la bán dịch vụ k kiêm PXK nên in Bc bán hàng cột giá vốn sẽ không thể hiện nhé
Trân trọng

Hạnh Võ

Misa giúp mình trường hợp này với. Khi tính giá thành, phân bổ chi phí chung, sao tiêu thức "tổng chi phí" và tiêu thức "số chưa phân bổ" số tiền lại không giống nhau. Và khi kỳ này mình không phân bổ hết thì khi chuyển qua kỳ sau, thì phải bằng số chưa phân bổ kỳ trước + số phan bổ kỳ này.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Misa giúp mình trường hợp này với. Khi tính giá thành, phân bổ chi phí chung, sao tiêu thức "tổng chi phí" và tiêu thức "số chưa phân bổ" số tiền lại không giống nhau. Và khi kỳ này mình không phân bổ hết thì khi chuyển qua kỳ sau, thì phải bằng số chưa phân bổ kỳ trước + số phan bổ kỳ này. View attachment 9216
Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị có thể in Bc giá thành/ liệt kê chứng từ PB cp chung theo kỳ để kiểm tra chênh lệch nhé

Trân trọng

Giang Phạm

Misa giúp e trường hợp này với ạ, em tính giá thành theo phương pháp đơn đặt hàng, tháng 9 em hoàn thành sản xuất,em muốn nhập kho thành phẩm để tháng 10 mới xuất bán. nhưng khi tính nghiệm thu đơn hàng của tháng 9 thì nó tính luôn cả giá vốn của đơn hàng đấy vào. Làm thế nào để nó chuyển sang 632 của tháng 10 đc ạ? em cám ơn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Misa giúp e trường hợp này với ạ, em tính giá thành theo phương pháp đơn đặt hàng, tháng 9 em hoàn thành sản xuất,em muốn nhập kho thành phẩm để tháng 10 mới xuất bán. nhưng khi tính nghiệm thu đơn hàng của tháng 9 thì nó tính luôn cả giá vốn của đơn hàng đấy vào. Làm thế nào để nó chuyển sang 632 của tháng 10 đc ạ? em cám ơn
Thưa anh/chị
Gia thành đơn hành thì không có nhập kho TP, khi nghiệm thu sẽ tự động kết chuyển từ 154.621 sang 632, nếu đơn vị muốn dở dang sang tháng 10 thì khi nghiệm thu nhập % nghiệm thu thì phần còn lại sẽ chuyển qua kỳ sau
Trân trọng

Trương Hạnh

Well-Known Member
Sản phẩm này em sản xuất xong tháng 9 r ạ, đến ngày 02/10 em xuất bán, làm thế nào để em ghi nhận giá vốn vào tháng 10 ạ?
Thưa Quý khách hàng!
Nếu đơn vị có nhập kho thành phầm sản xuất thì nên dùng theo pp tính giá thành là hệ số giản đơn, đồng thời ở các chứng từ doanh thu, chi phi vẫn chọn đơn đặt hàng để theo dõi thêm,
Sang tháng 10 xuất kho ghi nhận doanh thu thì sẽ ghi nhận giá vốn, còn nếu đã tính theo pp đơn đặt hàng thì khi nghiệm thu sẽ được ghi nhận vào TK 632 luôn ạ
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em làm theo phương pháp giản đơn, đến bước phân bổ chi phí thì nó k phân bổ cho từng thành phẩm, mà phân bổ 100% cho sp thứ 1, a/c xem giúp xem em có làm sai ở đâu k ạ? em cám ơn
View attachment 9350
Thưa anh/chị
khi phân bổ theo tiêu thức NVL trực tiếp, theo TT133 thì đơn vị kiểm tra trong kỳ N154 xem các ĐT THCP đó có chọn KMCP là NVLTT chưa, hay tất cả đều có chọn
nếu tất cả có chọn đầy đủ hết thì kiểm tra thử nhập kho thành phẩm N155 C154 có chọn KMCP không? nếu có thì vào chứng từ bỏ KMCPđi rồi tính lại giá thành
TT200: Kiểm tra có đối tượng THCP nào PS N621 không, nếu không thì không lên phân bổ cp chung, hoặc có phát sinh N621 mà không chọn ĐT THCP
Trân trọng