Hóa đơn GTGT xuất khẩu

Chào anh chị!
Anh chị cho em hỏi cách lấy tỷ giá ghi trên phần mềm MISA 2017 với ạ.
Bên em xuất khẩu hàng gia công. Phí gia công ngày 08/11 khách hàng ứng trả trước 8.625 USD . tỷ giá nhận tiền là: 23.275 vnd.
Ngày 15/12 xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng.

thông tư 200

Em đang không biết lấy tỷ giá gì để ghi nhận trên hóa đơn và trên phần mềm cho đúng ạ.
Em đang tính lấy tỷ giá bình quân nhưng thông tư thì nói là " tương ứng".
Anh chị giúp em vấn đề này với ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh chị!
Anh chị cho em hỏi cách lấy tỷ giá ghi trên phần mềm MISA 2017 với ạ.
Bên em xuất khẩu hàng gia công. Phí gia công ngày 08/11 khách hàng ứng trả trước 8.625 USD . tỷ giá nhận tiền là: 23.275 vnd.
Ngày 15/12 xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng.

View attachment 5665
thông tư 200
View attachment 5666
View attachment 5667
Em đang không biết lấy tỷ giá gì để ghi nhận trên hóa đơn và trên phần mềm cho đúng ạ.
Em đang tính lấy tỷ giá bình quân nhưng thông tư thì nói là " tương ứng".
Anh chị giúp em vấn đề này với ạ
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Đối với trường hợp của anh/chị khi xuất hoá đơn anh/chị sẽ lấy tỷ giá bình quân để xuất hoá đơn nhé.
Ví dụ ở trường hợp này sẽ là: ((8.625 x 23.275) +(6.375 x tỷ giá giao dịch thực tế tại ngân hàng ngày xuất hoá đơn))/15.000.
Trân trọng cám ơn quý khách hàng!

nguyenhang91.tg

Chào anh chị,
Công ty em bán hàng xuất khẩu, lập chứng từ bán hàng xuất khẩu lập kèm hóa đơn và kiêm phiếu xuất kho. Em xem bảng kê hóa đơn đầu ra thì không hiện chứng từ này.
Hàng xuất khẩu muốn khấu trừ VAT đầu vào thì nhập phần thuế thế nào ạ?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh chị,
Công ty em bán hàng xuất khẩu, lập chứng từ bán hàng xuất khẩu lập kèm hóa đơn và kiêm phiếu xuất kho. Em xem bảng kê hóa đơn đầu ra thì không hiện chứng từ này.
Thưa quý khách hàng,
MISA đang xem xét vấn đề trên và sẽ phản hồi sớm nhất có thể.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh chị,
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Anh/chị kiểm tra hộ em chứng từ bán hàng đã ghi nhận đầy đủ thông tin chưa nhé ví dụ như: số hoá đơn, % thuế xuất khẩu.
Thiếu 1 trong các thông tin thì PM sẽ không lấy lên bảng kê được ạ.
Trân trọng cám ơn!

nguyenhang91.tg

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị kiểm tra hộ em chứng từ bán hàng đã ghi nhận đầy đủ thông tin chưa nhé ví dụ như: số hoá đơn, % thuế xuất khẩu.
Thiếu 1 trong các thông tin thì PM sẽ không lấy lên bảng kê được ạ.
Trân trọng cám ơn!
Số hóa đơn thì bên em nhập theo số hợp đồng hàng xuất khẩu, % thuế xuất khẩu có nhập, còn chỗ % thuế GTGT sao chỉ hiện ra là 0% và KCT, không hiện lên 10% ạ?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Số hóa đơn thì bên em nhập theo số hợp đồng hàng xuất khẩu, % thuế xuất khẩu có nhập, còn chỗ % thuế GTGT sao chỉ hiện ra là 0% và KCT, không hiện lên 10% ạ?
Thưa Quý khách hàng
Hiện tại theo hướng dẫn Thuế GTGT hàng xuất khẩu nếu chịu thuế sẽ là thuế 0% và KCT thôi ạ.
Anh/chị có thể tham khảo hướng dẫn thêm Tại đây về vấn đề này.
Trân trọng cám ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào anh chị
Em xuất hóa đơn điện tử bán hàng xuất khẩu tại sao không ra mẫu mà mình đăng kí ạ?
Thưa anh/chị
Hiện tại, Theo quy định của TT 116/2014 thì khi bán hàng xuất khẩu ra nước ngoài doanh nghiệp sử dụng hóa đơn thương mại , hóa đơn thương mại là căn cứ để làm thủ tục hải quan và kê khai thuế
Anh/chị có thể tham khảo thêm Công văn số 4154/CT-TTHT của Tổng cục thuế TP Hồ Chí Minh
Trân trọng

bbgoc

Thưa anh/chị
Hiện tại, Theo quy định của TT 116/2014 thì khi bán hàng xuất khẩu ra nước ngoài doanh nghiệp sử dụng hóa đơn thương mại , hóa đơn thương mại là căn cứ để làm thủ tục hải quan và kê khai thuế
Anh/chị có thể tham khảo thêm Công văn số 4154/CT-TTHT của Tổng cục thuế TP Hồ Chí Minh
Trân trọng

Công ty bạn mình xuất khẩu vẫn xuất hóa đơn gtgt ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
View attachment 8162
Công ty bạn mình xuất khẩu vẫn xuất hóa đơn gtgt ạ
Thưa anh/chị
Phần mềm vẫn hỗ trợ xuất HĐ điện tử GTGT bình thường, còn hàng xuát khẩu như em trao đổi thì theo Theo quy định của TT 116/2014 thì khi bán hàng xuất khẩu ra nước ngoài doanh nghiệp sử dụng hóa đơn thương mại chứ không phải HĐ điện tử, hiện tại trên PM thì chưa hỗ trợ xuất HĐ điện tử cho nghiệp vụ bán hàng xuất khẩu ạ
Trân trọng