Cách xóa mã VTHH ko theo dõi sau khi chuyển dữ liệu từ năm trước

Sau khi mình thực hiện chuyển đổi dự liệu từ năm trước mình muốn xóa các mã VTHT ko theo dõi nữa, số dư đầu kỳ chuyển sang dữ liệu mới =0 nhưng khi xóa nó ko cho xóa báo là mã VTHT đã có mphát sinh, khi xem lai các phát sinh báo lỗi là những ohát sinh từ năm 2018 mà khi chuyển dữ liệu mình chỉ chuyển từ 01/02/2019. Vậy Misa hướng dẫn giúp mình các xóa các mã VTHH đã chuyển sang dữ liệu mới mà số dư đầu kỳ = 0

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Đặng Thảo

Nhân viên MISA
Sau khi mình thực hiện chuyển đổi dự liệu từ năm trước mình muốn xóa các mã VTHT ko theo dõi nữa, số dư đầu kỳ chuyển sang dữ liệu mới =0 nhưng khi xóa nó ko cho xóa báo là mã VTHT đã có mphát sinh, khi xem lai các phát sinh báo lỗi là những ohát sinh từ năm 2018 mà khi chuyển dữ liệu mình chỉ chuyển từ 01/02/2019. Vậy Misa hướng dẫn giúp mình các xóa các mã VTHH đã chuyển sang dữ liệu mới mà số dư đầu kỳ = 0
Thưa chị thaoketoanss,
Nếu chị đã sử dụng phần mềm MISA SME.NET 2017 phiên bản mới thì khi xóa mã hàng mà đã có phát sinh thì phần mềm sẽ cảnh báo rõ phát sinh trên những phân hệ, chứng từ nào, chị nhấn vào cột Xem chi tiết để xem và xóa số liệu đã phát sinh nhé.

Trường hợp dùng phiên bản cũ chị có thể vào Trợ giúp/ tự động cập nhật lên phiên bản mới để có thể sử dụng được tính năng. Trong trường hợp dùng bản cũ mà đã hết hạn bảo hành thì Trên dữ liệu kế toán năm mới chị có thể làm như sau:
+ Chị vào Tiện ích/ Tìm kiếm, chọn điều kiện tìm kiếm là Vật tư hàng hóa/ giá trị gõ mã hàng cần xóa/ nhấn Cập nhật/ Tìm kiếm, nếu có số dư ban đầu hay chứng từ phát sinh thì phần mềm sẽ hiển thị lên trên giao diện tìm kiếm. Chị nhấn số chứng từ để mở lên kiểm tra và xóa
+ Trường hợp phát sinh có loại chứng từ là tồn kho hàng hóa thì chị vào Nghiệp vụ/ Nhập số dư ban đầu/ Chọn tab Tồn kho vật tư, hàng hóa, xem có dòng số dư mã hàng cần xóa hay không? Nếu có (có thể dòng số dư = 0 hoặc khác 0) thì chị nhấn chuột phải và chọn Xóa.
+ Nếu mã hàng có tính chất là thành phẩm thì xem lại năm trước có tính giá thành trên phần mềm không? Nếu có tính giá thành thì chị vào phân hệ Giá thành/ Chọn loại giá thành đã tính của năm trước (sản xuất liên tục giản đơn hoặc sản xuất liên tục hệ số), lọc kỳ từ năm trước đến hiện tại xem có kỳ tính giá thành năm cũ không? Nếu có thì xóa đi
+ Ngoài ra, Nếu mã hàng có tính chất là vật tư hàng hóa thì xem có được chọn trong định mức nguyên vật liệu của thành phẩm nào hay ko bằng cách mở các mã hàng có tính chất là thành phẩm, kiểm tra tab Định mức nguyên vật liệu để xóa dòng nguyên vật liệu nhé.
Trân trọng cảm ơn chị!

Sửa lần cuối:
hiện mình đang dùng phiên bản mới ! nhưng minh đã nói rõ mình " Tạo dự liệu từ dữ liệu năm trước" tức là mình chuyển dữ liệu năm 2019 từ dữ liệu năm 2018 bắt đầu từ 01/02/2019. Khi xóa mã VTHHT nó hiện lên là mã VTHHT đã có phát sinh, khi xem chi tiết phát sinh lại là dữ liệu năm 2018. nên ko thể xóa đc. Mình chú ý rõ là dữ liệu mới năm 2019 hoàn toàn trắng ko có tý dữ liệu nào ohát sinh kể cả từ năm 2018. Chỉ có số dư từ 31/12/2018 chuyển sang dữ liệu mới năm 2019

Đặng Thảo

Nhân viên MISA
hiện mình đang dùng phiên bản mới ! nhưng minh đã nói rõ mình " Tạo dự liệu từ dữ liệu năm trước" tức là mình chuyển dữ liệu năm 2019 từ dữ liệu năm 2018 bắt đầu từ 01/02/2019. Khi xóa mã VTHHT nó hiện lên là mã VTHHT đã có phát sinh, khi xem chi tiết phát sinh lại là dữ liệu năm 2018. nên ko thể xóa đc. Mình chú ý rõ là dữ liệu mới năm 2019 hoàn toàn trắng ko có tý dữ liệu nào ohát sinh kể cả từ năm 2018. Chỉ có số dư từ 31/12/2018 chuyển sang dữ liệu mới năm 2019
Thưa chị thaoketoanss,
Chị làm theo hướng dẫn MISA comment rất chi tiết bên trên nếu đã sử dụng chức năng tạo dữ liệu kế toán mới từ năm trước để tách riêng dữ liệu năm 2019. Trường hợp làm theo hướng dẫn vẫn không được thì chị gửi email kèm link forum + ID và pass của ultraview về địa chỉ email [email protected] để MISA hỗ trợ nhé.
Trân trọng cảm ơn chị!

Sửa lần cuối:

Đặng Thảo

Nhân viên MISA
Thưa chị thaoketoanss,
MISA đã hỗ trợ thành công vấn đề của chị trên Ultraview nhé.
Nguyên nhân: do có phát sinh đơn đặt hàng có chọn tới mã hàng, Đơn đặt hàng có số dư đầu kỳ công nợ khách hàng, tài khoản 131.
Cách kiểm tra như comment chi tiết bên trên.
Trân trọng cảm ơn chị!

TranThao

Xin lỗi vì chen vào bài của bạn.
Nhưng mình có vấn đề nay mong mọi người giúp đỡ.
Hãy chỉ giúp mình làm sao để xóa số lượng tồn đầu kỳ trên phân hệ danh mục vật tư hàng hóa.
Hiện tại tồn kho Thành phẩm đầu kỳ năm 2019 của mình là 406.000sp.
Nhưng khi mình vào danh mục vật tư hàng hóa thì thấy số dư 1.360.000sp
Mong mọi người chỉ mình cách xóa số dư trên danh mục vật tư hàng hóa.
Thanks all.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Xin lỗi vì chen vào bài của bạn.
Nhưng mình có vấn đề nay mong mọi người giúp đỡ.
Hãy chỉ giúp mình làm sao để xóa số lượng tồn đầu kỳ trên phân hệ danh mục vật tư hàng hóa.
Hiện tại tồn kho Thành phẩm đầu kỳ năm 2019 của mình là 406.000sp.
Nhưng khi mình vào danh mục vật tư hàng hóa thì thấy số dư 1.360.000sp
Mong mọi người chỉ mình cách xóa số dư trên danh mục vật tư hàng hóa.
Thanks all.
Thưa anh/chị
Khi anh/chị vào danh mục vật tư hàng hóa thì thấy số dư 1.360.000sp đó là số lượng tồn tới thời điểm thực tế, không phải số dư đầu kỳ, muốn xóa SL tồn đầu kỳ thì vào nghiệp vụ/nhập số dư ban đầu/tồn kho VTHH tìm đến VTHH đó để xóa nhé
Trân trọng!