Cách xử lý hàng bán bị trả lại mà không nhập kho được và đưa đi tiêu hủy.

Khách hàng trả lại hàng bán cho mình, mình làm chứng từ hàng bán bị trả lại để giảm trừ công nợ, nhưng không nhập kho vì hàng đã tiêu hủy, vậy làm như thế có ảnh hưởng đến vấn đề cân đối tài khoản để lập báo cáo không? Nếu không thì phải xử lý vấn đề này như thế nào?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Khách hàng trả lại hàng bán cho mình, mình làm chứng từ hàng bán bị trả lại để giảm trừ công nợ, nhưng không nhập kho vì hàng đã tiêu hủy, vậy làm như thế có ảnh hưởng đến vấn đề cân đối tài khoản để lập báo cáo không? Nếu không thì phải xử lý vấn đề này như thế nào?
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp không nhập kho thì khi lập chứng từ hàng bán trả lại anh/chị tiến hành bỏ tích ô Kiêm phiếu nhập kho là được nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nếu không nhập kho thì sau này tôi báo cáo, kiểm kê kho có dễ dàng không, có bị thất thoát không?
Thưa Quý khách hàng
Thực tế trước đó anh/chị đã xuất bán hàng và khi bị trả này thì hàng này của anh/chị không nhập kho và được đem đi tiêu huỷ thì kho của anh/chị đã không còn mặt hàng này nên sẽ không ảnh hưởng đến việc kiểm kê kho sau này.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Có vẻ đơn giản quá.
Khi bạn bán hàng, bút toán xuất kho là 632/156 (155,152...), hàng bị trả lại nhập kho theo bút toán ngược lại.
Nếu bạn không nhập kho cho bút toán trả lại hàng giá vốn không bị giảm đi trong khi bạn giảm doanh thu, ông Thuế chắc chắn không nghe đâu.
Trân trọng.