Hạch toán thuế GTGT phải nộp theo pp trực tiếp

hvhuy

Member
Xin chào Ad, công ty mình hạch toán theo pp trực tiếp, định kì mỗi quý mình sẽ hạch toán thuế phải nộp là N511 có 3331 (tổng doanh thu*1%) thì mình vào chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán có được ko, và khi qua bên mục 2.Thuế, % thuế GTGT sẽ chọn như thế nào để có thể lưu được

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Xin chào Ad, công ty mình hạch toán theo pp trực tiếp, định kì mỗi quý mình sẽ hạch toán thuế phải nộp là N511 có 3331 (tổng doanh thu*1%) thì mình vào chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán có được ko, và khi qua bên mục 2.Thuế, % thuế GTGT sẽ chọn như thế nào để có thể lưu được
Thưa Quý khách hàng
Khi anh/chị hạch toán thuế trực tiếp theo doanh thu thì Phần mềm sẽ không có tab thuế ạ.
Anh/chị kiểm tra xem dữ liệu mình đang chọn pp tính thuế theo pp gì bằng cách vào tệp\thông tin dữ liệu để xem.
Trường hợp cuối kỳ anh/chị xác định được số thuế GTGT anh/chị vào chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán bút toán Nợ 511/3331 nhé.
Trân trọng cám ơn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

hvhuy

Member
Mình kiểm tra rồi, hạch toán thuế theo pp trực tiếp nhưng vào nghiệp vụ khác vẫn có tap thuế. với cho mình hỏi tại sao lại hạch toán vào C3111 ạ, tài khoản này mình chưa được biết

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình kiểm tra rồi, hạch toán thuế theo pp trực tiếp nhưng vào nghiệp vụ khác vẫn có tap thuế. với cho mình hỏi tại sao lại hạch toán vào C3111 ạ, tài khoản này mình chưa được biết
View attachment 6240 View attachment 6241
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Anh/chị vào chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán đúng phần giảm trừ thuế định kỳ đó, còn tab thuế không quan tâm nhé vì pp của anh/chị là pp trực tiếp trên doanh thu.
Để tham khảo rõ hơn các nghiệp vụ hạch toán đối với pp trực tiếp trên doanh thu, anh/chị và link Tại đây , sau đó gõ cụm từ "Trực tiếp trên doanh thu" sẽ ra hướng dẫn rất chi tiết cho anh/chị nhé!
Trân trọng cám ơn!